หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องฟอนต์ไทยสำหรับแสดง  (อ่าน 1652 ครั้ง)
ผมกำลังทำเว็บที่มีเนื้อหาให้อ่าน (ประมาณเขียน blog) แล้วอยากลองใช้ font-face กับส่วนที่เป็นเนื้อหาน่ะครับ อยากให้คนอ่านได้อารมณ์เหมือนกำลังอ่านหนังสืออยู่จริงๆ เลยอยากปรึกษาครับว่ามีฟอนต์ไทยตัวไหนที่คิดว่าอ่านแล้วสบายตา เหมาะกับการเอามาใช้กรณีแบบนี้บ้างครับ?

ผมเห็นฟอนต์ที่ขายกันอยู่ เช่น DB, PSL หลายตัวดูน่าสนใจ แต่เข้าใจว่าผมไม่สามารถเอามาทำเป็น font-face แบบถูกกฏหมายได้เลย

ฟอนต์สารบรรณ ผมก็คิดว่าจะลองเอาไปใช้ เพราะฟอนต์ดูเรียบร้อย มีทั้งตัวหนาและตัวเอียง ผมก็เลยลองเอาไปแปลงในเว็บ Font Squirrel แต่กลับขึ้นว่าฟอนต์ corrupt ทั้งๆ ที่สามารถเอาไปใช้กับโปรแกรมทั่วไปได้ตามปกติ

พอจะมีฟอนต์แนะนำตัวอื่น หรือวิธีเอาฟอนต์สารบรรณมาทำเป็น font-face รึเปล่าครับ?
ถ้าจะใช้สารบรรณ ทราบมาว่าเร็วๆ นี้ (อีกไม่นานเลย) เขาจะทำเวอร์ชันใหม่เพื่อแก้บั๊กต่างๆ แล้วนะครับ
แต่ถ้าจะใช้ฟอนต์เจ้าอื่นๆ ลองหาค้นดูตระกูล TF ครับ ของสมาพันธ์อุตสาหกรรมการพิมพ์ไทย ฟรีเหมือนกัน

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ตอนนี้เอาฟอนต์ TF ChiangSaen ไปลอง ก็ค่อนข้างพอใจนะครับ :)

ขอบคุณมากครับที่แนะนำ
หน้า: [1]