หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำชี้แนะด้วยครับ (เพิ่มเติม)  (อ่าน 22251 ครั้ง)
 งง  พึ่งจะลองทำฟอนต์เป็นครั้งแรก เลยเอามาให้ติครับ
หลังจากดำผุดดำว่ายอยู่พอสมควร

ปล. อยากได้คำชี้แนะเกี่ยวกับ TrueType Hinting ด้วยคับ
-------------------------------------------------------------------

เวอร์ชันทำเสร็จแล้วครับ ไม่ล่ะ แต่อาจมีบางอย่างที่ต้องปรับปรุงหรือแก้ไขเพิ่มเติมอยู่บ้าง
ฟอนต์ตัวนี้ให้ชื่อว่า Thai Sans Lite แล้วกันครับ เพราะผมยังคิดว่ามันยังขาดความสมบูรณ์
ในส่วนของการ Kerning เพราะค่อนข้างละเอียดอ่อน และยังไม่มีตัวหนา ตัวเอน ที่เข้าชุดกัน
อักทั้งเนื่องจากความเป็นมือใหม่ทำ TrueType Hint อาจยังมีบัญหาอยู่บ้าง แต่ไม่ส่งผลกับ
ความถูกต้องในการพิมพ์

*** ตอนนี้ฟอนต์ยังมีแค่น้ำหนักเดียวครับ ถ้ามีเวลาจะอัพเดตเพิ่มตัว BLACK กับตัว Light
ให้ครับ เพื่อให้สามารถใช้งานได้ดียิ่งขึ้น และอาจเพิ่ม Italic ด้วยถ้ามีเวลาพอ

ดาวน์โหลดไปลองใช้ได้จากตรงนี้นะครับ

<<อนุญาตให้เผยแพร่ ไม่อนุญาตให้แก้ไขดัดแปลง>>

*12-3-12 -ปรับปรุงการวางตำแหน่งวรรณยุกต์
*12-7-12 - แก้ไขปัญหา Name Err ใน Microsoft Office

ลักษณะเด่นของฟอนต์นี้ (ถ้าไม่ถูกใจขออภัยนะครับ ไหว้)

1. วรรณยุกต์ไม่ลอย และสระบน-ล่าง ปรับตำแหน่งไปตามรูปร่างของตัวอักษรในโปรแกรมที่รองรับ
Complex Script

2. สระและวรรณยุกต์ทั้งบนและล่างล็อคติดกับตัวพยัญชนะ เมื่อใช้การจัดย่อหน้าแบบ Justify หรือการเพิ่ม
Tracking (ทำให้ไม่เกิดปัญหาสระ-วรรณยุกต์กระจายไปคนละทิศทาง)

- Tracking = 0, 100, 200 ใน Adobe InDesign CS6

---------
ป.ล. เนื่องจากผมทำโดยใช้ OpenType ในส่วนของ ccmp และ mark การใช้ในโปรแกรมกราฟิกต่างๆ
อาจต้องทำให้รองรับในส่วนของ Complex Script ก่อนนะครับ เพื่อให้แสดงตำแหน่งของวรรณยุกต์ระดับ 2 ได้ถูกต้อง
**สำหรับโปรแกรมในตระกูล Adobe แนะนำให้ใช้ร่วมกับ Thai Template หรือ Adobe World Ready Composer ครับ
**ส่วนโปรแกรมในตระกูล Microsoft Office, LibreOffice, OpenOffice.org ฯลฯ สามารถใช้งานได้เลยโดยไม่เกิดปัญหา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ธ.ค. 2012, 18:22 น. โดย Letsego » บันทึกการเข้า

Faites-vous des amis prompts à vous censurer.
โวย โอ้ววววววว
ชอบ ฝ ผ เป็นพิเศษครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อั้ยย่ะ  !!  กรี๊ดดดดด

งามงดมากครับคงเห็นคนใช้อีกเพียบแน่ๆ เรียบๆ แต่ใช้ได้บ่อยๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ธ.ค. 2012, 11:20 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ฟอนต์แบบนี้คอมเม้นท์ไม่เป็น  เศร้า

perfectionist
เพิ่งเห็นว่ามีการแก้ไขอีกระลอกใหญ่มาก โห คิดมาครบทั้งข้างนอกข้างใน กรี๊ดดดดด
อันนี้อนุญาตให้นำไปเผยแพร่หน้าเว็บเลยชิมิครับ กรี๊ดดดดด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เบิ้ล นิดนึง ตัว j เล็กข้างบน ดูช่องไฟมันแปลกๆ ครับ

ปรับแก้matrix ของตัว j ตามคำแนะนำแล้วครับ กับแก้ตำแหน่งสระบนของษ.

Faites-vous des amis prompts à vous censurer.
เห tracking ไม่หลุด สอนหน่อยได้มั้ยครับ  โวย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ธ.ค. 2012, 09:03 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

อ้ยย่ะ รอใช้  กรี๊ดดดดด

เพิ่งเห็นว่ามีการแก้ไขอีกระลอกใหญ่มาก โห คิดมาครบทั้งข้างนอกข้างใน กรี๊ดดดดด
อันนี้อนุญาตให้นำไปเผยแพร่หน้าเว็บเลยชิมิครับ กรี๊ดดดดด
ครับ ได้เลยครับ

เห tracking ไม่หลุด สอนหน่อยได้มั้ยครับ  โวย
กำหนดตรงนี้เป็น mark ให้กับสระบน-ล่าง แล้วก็วรรณยุกต์ครับ เวลา Tracking มันจะไม่เพิ่มช่องว่าง

แล้วไงต่อครับๆๆ กรี๊ดดดดด

หมายถึง ถ้าทำ glyph ที่เป็นวรรณยุกต์ ก็แค่ติ๊กตรง OT (สีน้ำเงิน) ให้เป็น Mark เท่านั้นเองเหรอครับ โห

มานั่งดู ผมอยากเขียน mark เป็นมานานแล้ว  ไหว้

perfectionist
หมายถึง ถ้าทำ glyph ที่เป็นวรรณยุกต์ ก็แค่ติ๊กตรง OT (สีน้ำเงิน) ให้เป็น Mark เท่านั้นเองเหรอครับ โห

ครับ แต่เวลากำหนด OpenType Script อาจใช้ไม่ได้กับคำสั่ง liga (ต้องลองดูครับ)

แล้วไงต่อครับๆๆ กรี๊ดดดดด

มันมีแค่นั้นอะครับ อ่อ แต่สำหรับตัวอื่นๆ ตั้งให้เป็น Simple นะครับ ยกเว้นถ้าทำ Ligature ด้วยก็ Ligature คับ เวลา Generate มันจะแยกได้ถูก
สำหรับตัวสระอำ ต้องแยกเป็นนิคหิตกับสระอาด้วยนะครับถ้าจะให้สมบูรณ์

แอบอ้าง
feature ccmp { # Glyph Composition / Decomposition
 script thai; # Thai
lookup ccmp0 {
#    sub uni0E33 by uni0E4D uni0E32;
} ccmp0;
} ccmp;

วิธีนี้เวลา Generate อาจต้องบันทึกเป็น .fea ไปทำให้ Adobe Font Development Kit เพราะ FontLab มันยังไม่รองรับ
แนะนำให้ทำใน VOLT จะง่ายกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ธ.ค. 2012, 15:54 น. โดย Letsego » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2 3