หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: เดคูพาจ Decoupage By OiLishi  (อ่าน 20422 ครั้ง)
ไม่เคยตั้งห้องทางก๊าน ทางการ ขอไว้ที่แตกฟองก่อนแล้วกัน ถ้ายักษ์เห็นสมควรย้ายไปไหน จัดการได้เลยนะครับ  กร๊าก

เดคูพาจ Decoupage By OiLishi 

วันนี้จะมาแบ่งปัน การทำ เดคูพาจกันครับ
มันคืออะไร อุปกรณ์มีอะไรบ้าง ทำแล้วจะได้หน้าตาแบบไหน เราไปดูรูปกันเล้ยยยยย  โวย

อธิบายตามความรู้ง่อยๆ ของผม หลังจากตั้งใจไปเรียนมา 1 คอร์ส เพื่อจะทำให้เป็นของขวัญวันแต่งงานของเพื่อนคนหนึ่ง
อยากทำของขวัญที่เป็น Handmade เพราะเพื่อนคนนี้บอกว่า ตอนส่งการ์ดเชิญ เขาก็ทำการ์ดเองด้วยมือเช่นกัน

เดคูพาจ มันเป็นการทำงานศิลปะ ละม้ายคล้ายๆ ทำลวดลายบนภาชนะต่างๆ ด้วยกระดาษทิชชู่
ฮ่ะ!!! กระดาษทิชชู่ ถูกต้องแล้วครับ  ฮิ้ววว

ปล. ให้ทายว่าในรูปแรก ผมทำกล่องไหน  ปลื้ม

กรี๊ดดดดด ตั้งตา่คอย

รูปแรกหนูทายว่าพี่ออยทำกล่องข้าวโพดแหง

★ .・。゜ïzY ™ ﺕ ❤ Loveable ☂
 ` Mode : รักเธอ *
T&I
กรี๊ดดดดด ตั้งตา่คอย

รูปแรกหนูทายว่าพี่ออยทำกล่องข้าวโพดแหง
ผิดจ้า พี่ทำกล่องสีโอลโรส ริมขวาสุดอ่ะ ทำเสร็จ ทุกคนมามุงดูว่า เห้ยนี่งานผู้ชายทำเหรอเนี่ย  กร๊าก

เรามาดูอุปกรณ์กันว่ามีอะไรบ้าง  เกย์ออก

1. วัตถุที่เราจะทำการใส่ลายให้กับมัน ในภาพเป็นคล้ายๆกระถางต้นไม้หรือกระถางใส่ของที่ทำจากไม้อัด
2. น้ำยาเคลือบ เคลือบสี เคลือบเงา
3. สีขาว+สีน้ำอะคลีลิคต่างๆ ที่เราจะทำรองพื้นและทาย้อม ให้คิดถึงแต่งหน้าสาวๆ เหมือนทำสีเบจก่อนจะลงรองพื้นและค่อยแต่งหน้า
4. กาว สำหรับทำเดคูพาจ หลังจากลองขั้น advance แล้วจึงคิดว่า กาว ลาเทคบ้านๆตามร้านเครื่องเขียนเอามาผสมน้ำหน่อยก็ใช้ได้นะ
5. ฟองน้ำ
6. แปรงขนหมู หรือแปรงทาสี และพู่กัน
7. กระดาษทรายเบอร์0
8. ไดรเป่าผม
9. กระดาษ เราจะใช้กระดาษที่เรียกว่า กระดาษแนพกิ้น (Napkins)

คั่นๆ
ขั้นแรก ก็ลงสีรองพื้นก่อนครับ
โดยการลงสีรองพื้นนั้น เราจะต้องดูแล้วว่า ลายกระดาษเราไปในทิศทางสีไหน
เช่นลายเราสีน้ำตาล ก็อาจจะลงสีพื้นสีขาว แล้วทาทับด้วยสีออกส้ม
หรือจะทำให้สีตัดไปเลย อันนี้ก็แล้วแต่ความชอบและเทคนิคส่วนตัวครับ

จากในรูปที่ลงสีพื้นเป็นสีขาว เพราะว่าถ้าลงสีขาวลงสีถัดไปจะได้ง่าย สีที่ลงครั้งที่สองจะชัดเจน  เกย์ออก

พอทาสีทั่วแล้ว เราก็เอาไดรเป่าผมมาเป่า เป่าให้ด้านนอกทั้งหมดแห้ง เราจะได้ใช้มือจับได้ถนัดและไม่เรอะ เพราะเราต้องทาสีด้านในด้วย
หรือจะไม่ทาก็ได้ แล้วแต่เราดีไซน์เลย

หลังจากลงสีพื้นเรียบร้อยแล้ว

เราก็เอากระดาษทรายเบอร์0 มาขัดให้สีที่เราเพิ่งลงไปมีความเนียน หล่อลื่น

พอขัดจนเหนื่อยแล้ว
เราก็จะมาผสมและทาสีที่เราอยากได้เป็นสีกล่องของเรากัน  เกย์ออก

เอาสีอะคริลิค มาผสมเป็นสีที่เราอยากได้

จากนั้นก็ทาทั้งด้านในและด้านนอก (ทำเหมือนตอนเราลงสีพื้นสีขาวนั่นแหละ)

จากนั้น เราก็เอาไดรมาเป่าให้แห้งเหมือนเดิม

ปล. เวลาทาสี อย่าให้มีฟองอากาศโผล่ออกมา หรือเป็นเม็ดๆ
และถ้ามีขนแปรงหลุด หรือผม หรือขนอะไรก็ตามลอยไปติด โปรดจงหยิบออกด้วย
เวลาทาสี ให้ทาสีไปในทางเดียวกัน จะขวางก็ขวางให้หมด จะทาแนวตั้งก็แนวตั้งให้หมด อย่าทะสะเปะสะปะผสมกันทแยงบ้าง ขวางบ้าง ตั้งบ้าง ค่อยๆทา เจ๋ง

ยังไม่ได้อ่านเลย แปะไว้ก่อนนะ
ยังไม่ได้อ่านเลย แปะไว้ก่อนนะ

กรี๊ดดดดด กำลังสนใจอยากจะทำอยู่เลย

ท่องเที่ยวเป็นงานหลัก ถ่ายรูปเป็นงานรอง
วาดรูปเป็นงานอดิเรก ขายยาเป็นงานประจำ
พอเป่าจนแห้ง ทั้งด้านนอก และ ด้านในแล้ว
ทีนี้ก็ถึงอีกขั้นตอนนึงที่สำคัญมาก

การทากาว  โวย โวย โวย

ก็ทารอบๆ ภาชนะที่เราจะทำนั่นแหละ
เวลาทา ให้ทาบางๆนะครับ อย่าทาเป็นปื้น หรือเป็นก้อนเบ้งๆ มันจะทำให้กล่องเราเป็นคลื่นนูนเวลากาวแห้งอ่ะ
ทาบางๆ ให้ทั่วๆภายนอกกล่อง เพราะเดี๋ยวเราต้องเอาลายกระดาษมาแปะใส่

พอทา รอบ กล่องแล้ว
ทีนี้ก็เอาไดรเป่าผมมาเป่าให้แห้งอีก
เป่ากันจนกาวแห้งสนิทติดกับกล่องไม้ของเรา

กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

ยากมั้ยอะ เคยมองๆ อยู่เหมือนกันแต่ไม่กล้า

กรี๊ดดดดด น่าสนุก
 กรี๊ดดดดด

Reading Learning & Sharing
ไม่ยากครับ ง่อยๆ อย่างผมยังทำได้เลย พี่แอ้เก่งกว่าผมอีก ต้องทำได้แน่นอน กร๊าก
ขอแค่ประณีตนิดนึง ทำช้าๆ ค่อยๆทำ มันเป็นงานฝีมือหน่ะครับ  ยิ้มน่ารัก

เริ่มง่วง ถึงขั้นตอนไหนละ ลืม โวย โวย โวย

อ้อ หลังจากทากาวรอบกล่องแล้วเป่าแห้งเรียบร้อยแล้ว
ทีนี้ได้เวลา ฉีกกระดาษเป็นรูป หรือจะตัดเป็นรูป หรือจะตัดแล้วมีขอบ หรือจะไม่ทำอะไรกับมันเลย แปะลงไปเลยในกรณีที่รูปเราแจ่มจ๊อด

ทีแรกผมตัดแบบมีขอบ มันเร็วดีไง คือทีแรกเริ่มขี้เกียจ เพราะผ่านมาจะสามสี่ชั่วโมงแล้ว เพิ่งถึงขั้นตอนนี้เอง  ฮือๆ~
อีกอย่าง ถ้าตัดแบบมีขอบ ไม่ต้องมาคอยเก็บทุกเม็ด ทุกรายละเอียด ทุกมุม ทุกใบไม้ (ดันเลือกลายใบไม้ แต่ตั้งใจเลือก)

ถ้าเราฉีกเป็นรอยตามภาพของเรา มันจะได้ความธรรมชาติครับ มันจะพริ้วๆ

แต่สุดท้าย ก็ตัดสินใจตัดแบบนี้ละกัน

ตัดแบบเก็บทุกใบนี่แหละ จะได้โม้ได้ว่า ฝีมือนะเนี่ย  อืมมมมห์   กร๊าก

ปล. เวลาเราเลือกลายกระดาษเนพกิ้น ให้ดูว่า ภาชนะที่เราจะทำเป็นแบบไหน
สมมุติว่าเป็นกล่อง ก็หาเลือกลายที่พอกางกระดาษแล้ว มันมี4รูป จะได้แปะ4ด้าน
(ให้นึกถึงผ้าเช็ดหน้าพับ4ทบ กระดาษที่เขาขายๆกัน ก็เป็นแบบนั้นแหละครับ)
ลายบางลาย มันจะเป็นลายต่อเนื่อง แบบนั้นเขานิยมทำกับพวกลังทรงกลม กล่องกลม กระป๋องหรือกระป๋องถังขยะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พ.ย. 2012, 23:42 น. โดย ออยอิชี่ » บันทึกการเข้า

พอตัดกระดาษเสร็จปั๊บ

ข้อนี้สำคัญมาก
กระดาษเนพกิ้นเนี่ย มันจะมี 3 ชั้น
ให้ลอกไอ้ชั้นแรก กับชั้นที่2 ที่ไม่มีลายทิ้งไป
เราจะเอาชั้นที่3 ที่มีลายนี่แหละ มาทาบลงบนกล่องของเรา

พอเราทาบ เล็งมุมได้ที่แล้ว
ให้ใช้ฟองน้ำ จุ่มน้ำแล้วบิดหมาดๆ แล้วค่อยๆ เอาฟองน้ำแตะลงไปที่กระดาษ ย้ำว่า ค่อยๆแตะ จุ่มน้ำแล้วแตะที่ภาพ จุ่มน้ำแล้วแตะที่ภาพ อย่าแบบจุ่มทั้งฟองน้ำแล้วเอามาแตะกระดาษเราเลย มันจะขาดได้ง่ายมาก เพราะลายเราตอนนี้เป็นกระดาษชั้นเดียว ซึ่งมันบางมากมากกกก
ในฟองน้ำมันจะมีน้ำอยู่นิดๆ เมื่อเราแตะกระดาษ กาวที่เคลือบผิวกล่องของเราอยู่เนี่ย มันจะทำปฏิกิริยากัน
กระดาษเราจะติดด้วยน้ำ ผสม กาว งงไหมครับ
ผมลืมถ่ายรูปขั้นตอนนี้มาให้ดู ขออภัยจริงๆ ฮือๆ~

พอเราทำเสร็จไป 1 ด้าน ก็เดินกลับไปเอาไดรเป่า
แล้วก็กลับมาติดลายที่กล่องด้านอื่นต่อ ทำแบบนี้จนครบ 4 ด้าน

ขั้นตอนนี้ ขอจงค่อยๆทำ อย่ารีบ ค่อยๆทำไปครับ ค่อยๆจุ่ม ค่อยๆแตะให้กระดาษมันเปียกชื้นแล้วติดกล่องด้วยกาวที่เราลงไว้ในขั้นตอนแรกๆ

หน้า: [1] 2