หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เกี่ยวกับการวาดรูปครับ  (อ่าน 4804 ครั้ง)
คือผมอยากจะเรียน ในมหาวิยาลัย แต่สาขาที่ผมจะเรียนต้องมีพื้นฐานในการวาดรูปด้วยเพราะต้องสอบเข้าแต่ผมไม่มีตรงนี้เลย รบกวนสาวกทุกท่านช่วยให้คำแนะนำหน่อยได้ไหมว่าผมจะเริ่มจากไหนดี  กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

ขอบคุณมากครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ก.ย. 2012, 03:38 น. โดย BankManU » บันทึกการเข้า
ซ้อม ซ้อม และ ซ้อม ครับ เจ๋ง

ซ้อมยังไงครับช่วยเป็นคู่ซ้อมให้ผมได้ไหมอะอย่างเช่นมอบการบ้านให้พร้อมตัวอย่างซักเล็กน้อยไรพวกนี้ได้ไหม เศร้า

พื้นฐานแย่มากจริงๆครับอยากจะลองไปสอบดูไม่รู้ตอนนี้จะสายไปไหมนะ 26แล้ว  ฮือๆ~

ขอบคุณมากๆครับผม
อยากเรียนอะไรครับ
เพราะแต่ละคณะ แต่ละสาขา ต้องการพื้นฐานและความเข้าใจต่างกันนะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ทำไมถึงอยากเรียนในสาขาที่ตัวเองไม่มีพื้นฐานอะครับ
คืออยากจะเรียนถ่ายภาพมานานแล้วแต่ทางบ้านเมื่อก่อนไม่สนับสนุนทางด้านนี้ครับรวมถึงศิลป์เลยคิดที่จะเลิกไป แล้วก็มาทนเรียนกับสิ่งที่ไม่ชอบเลยไปได้แค่นิดเดียวเลยตัดสินใจทำงานเลย มีอยู่วันนึงเมื่อหลายเดือนก่อนไปเจอประโยคนี้เข้า ความฝันถ้าไม่ได้ลองทำมันก็เป็นได้แค่ความฝัน ก็เลยมานั่งคิดเล่นๆเมื่อก่อนความฝันเราอยากเป็นช่างภาพอยากจะเรียนในด้านนี้นี่หว่า ก็เลยมานั่งคิดอีกทีว่าเอาไงดีถ้าไม่ลองทำตอนนี้ต่อไปจะเีสียดายมากกว่านี้ไหมนะ เลยหาข้อมูลการเรียนการศึกษาเลยไปเจออีกการถ่ายภาพนี่ก็ไม่ใช่เรื่องเล่นๆนึกอยากจะถ่ายก็ถ่ายมันก็ต้องมีพื้นฐานของการวาดรูปด้วย เลยอยากจะเริ่มตั้งแต่พื้นฐาน ลองเข้ากูเกิ้ลดู อ่านๆๆๆๆๆๆแล้วก็อ่านๆๆๆๆ เหมือนง่ายแต่พอทำเข้าจิงมันยากมากเลยกับการวาดภาพ ตอนนี้ก็ได้แต่นั่งขีดเส้นตรง เส้นแนวนอน วาดวงกลมแต่ัมันก็ไม่กลมซักที ฮิ้ววว สามเหลียม สี่เหลี่ยม แล้วก็ลองวาดเล่นบ้าง 

บางคนเข้ามาอ่านแล้วอาจคิดว่าไอ่นี้ฝันเพ้ออะไรของมันแต่มันก็เป็นความฝันของผมที่อยากจะทำแต่ความฝันกับความเป็นจริงมันต่างกันมากกกถึงมากกที่สุด  ฮือๆ~
เพิ่งเคยได้ยินนี่แหล่ะ ว่าถ่ายภาพต้องมีพื้นฐานวาดรูป
ผมถ่ายรูปมาหลายปี ยังวาดอะไรไม่เป็นเลย
น่าจะหมายถึงพวกพื้นฐานศิลป์มากกว่า พวกองค์ประกอบศิลป์ composition เป็นต้น
แต่ถ้าฝึกวาดรูปจริงๆ ก็อย่างที่ทำอยู่นั่นแหล่ะครับ
วาดวงกลมไปจนกว่ามันจะกลม ขีดเส้นตรงไปจนกว่ามันจะตรง
แต่การสอบเข้าคณะต่างๆ เค้าไม่ได้แค่ให้เรามานั่งขีดเส้นตรง วาดวงกลมนะครับ
อาจต้องมีการคิด สร้างสรรค์ ออกแบบ ดัดแปลง หรืออะไรต่ออะไรอีกแล้วแต่คณะที่จะเข้า
ถ้าตั้งใจจริง ก็ขอให้โชคดีครับ

ขอบคุณมากครับผมจะลองอ่านแล้วศึกษา องค์ประกอบศิลป์ เพิ่มเติมครับ  ไหว้
ถ้าตามแนวทางของผม
ไม่เห็นจำเป็นต้องไปเรียนด้วยการลงทะเบียนเรียนในระบบมหาวิทยาลัยเลยครับ
จะบอกว่าทุกวันนี้ความรู้ที่มีติดตัวนี่ ได้มาจากนอกคณะทั้งนั้น
แม้แต่ความรู้ตอนอยู่มหาลัยที่ใช้ประโยชน์มาจนทุกวันนี้ ก็ได้จากนอกคณะมากกว่าในคณะอีก

จุดสำคัญคือใส่ใจ ใฝ่รู้ครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เห็นด้วยกะบักแอนครับ
ไม่ต้องไปลงเรียนตามระบบหรอกครับ

เห็นว่าตอนนี้ผ่านมาได้ 1 ด่านแล้ว คือการทำตามความฝัน
(ด่านนี้ยากมากนะครับ เพราะต้องสู้กะเสียงจากคนรอบข้างที่ไม่เข้าใจ)

ด่านที่ 2 ตอนนี้ที่ควรทำคือ ลองสรุปว่า เราอยากทำอะไรกันแน่ ..ถ่ายรูป ..วาดรูป เอาทีละอย่างก่อน
สมมติว่าอยากถ่ายรูป เราลองสำรวจว่า เครื่องมือ เรามีอะไรแล้วบ้าง เช่นกล้อง เลนส์ ฯลฯ ควรจะมีอะไรเพิ่ม (อย่าเพิ่งไปเสียเงินซื้อเยอะนะครับ)
จากนั้นเอาเครื่องมือที่เรามี เข้ามาตอบในเว็บนี้แหละ
เดี๋ยวผมจะลองตั้งโจทย์ให้ สนุกๆกันครับ

ถ้าผ่านด่านนี้ได้ เดี๋ยวมาลุยด่าน 3 กันต่อ
หน้า: [1]