หน้า: [1] 2 3 4

ผู้เขียน หัวข้อ: ในห้องนี้มีใครรับออกแบบ Typeface ไหมครับ  (อ่าน 20571 ครั้ง)
ก่อนอื่นทวนนิยามที่ได้อ่านบทความในเว็บนี้ก่อนนะครับไม่รู้ผมเข้าใจถูกรึเปล่า ถ้าอ้างอิงตรงไหนผิดบอกด้วยนะครับ
Typeface - รูปร่าง ลักษณะของตัวอักษร
Font - Typeface ที่พร้อมใช้งานบนคอมพิวเตอร์

ผมเป็น นักศึกษา ป.โท คณะ Marketing น่ะครับ มีงานวิชา IT ที่อาจารย์มอบหมายงานให้ดังนี้ครับ
- ให้ออกแบบพัฒนา Typeface ที่ใช้สำหรับเอกสาร online ของจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ได้อย่างเหมาะสม กระจ่าง สอดคล้องกับอัตตลักษณ์ของคณะ สามารถอธิบายแนวคิดที่แสดงให้เห็นว่าสอดคล้องได้
- การส่งงานจะต้องส่งไฟล์ Typeface ทั้ง 4 ลักษณะ (ผมเข้าใจว่าน่าจะเป็น Font แบบ standard,bold,italic,bold-italic ใช่ไหมครับ) พร้อมติดตั้งใช้งาน
งานนี้ต้องส่งภายใน 29 กันยานี้น่ะครับ

คราวนี้ด้วยความที่ นักศึกษา marketing อย่างพวกเราไม่มีประสบการณ์ด้านการออกแบบมาก่อนแน่ๆ ถามอาจารย์ว่าสอนไหม แกก็ไม่สอนบอกให้ไปหา connection กันเอง  ง่ะ ไม่จำเป็นว่าต้องออกแบบเอง ให้คนอื่นออกแบบแล้วให้พวกผมมา present อะไรแบบนี้น่ะครับ ผมเคยลองถามมืออาชีพที่เค้ารับออกแบบแล้วปรากฎว่าราคาก็เกินที่พวกผมจะรับไหวน่ะครับ แหะๆ เลยลองมาถามพี่ๆน้องๆในห้องนี้ดู เผื่อมีใครรับทำมีค่าออกแบบให้ครับ(ตามกำลังทรัพย์) ผมไม่ซีเรียสเรื่องความสวยงามว่าต้องมากมายอะไรน่ะครับ ขอแค่ให้มีงานเสร็จทันส่งและตาม concept ไม่ผิดลิขสิทธ์ต่างๆถ้าหากนำไปใช้งานก็ ok แล้วครับจะมีเงื่อนไขยังไงก็ได้ ใครที่สนใจช่วยเหลือ นศ ตาดำๆก็ลองส่ง mail มาคุยกับผมได้ครับที่ silencepill@gmail.com

ถึงพี่ๆในห้องนี้ไม่ได้รับทำ ถ้ารู้จักใครที่รับทำในราคาไม่แพง พอจะช่วยเหลือกันได้ หรือให้คำแนะนำเรื่องราคาขั้นต่ำที่เค้ารับกัน ก็ยินดีครับ

ขอบคุณมากๆคร้าบ

ปล.ผมเคยถามพี่แอนเบื้องต้นใน G+ แล้วไม่รู้จำได้หรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ก.ค. 2012, 21:09 น. โดย aeroroach » บันทึกการเข้า
ที่จริงรู้สึกว่ามีกรณีเดียวกันนี้ถามผมมาหลายรายเลยครับ
ส่วนมากผมจะส่งต่อไปที่กรุ๊ปเฟซบุ๊กชื่อ TFace
เพราะที่นั่นมีมืออาชีพอยู่เยอะ (กว่าที่นี่) ถ้าสนใจลองถามดูก็ได้นะครับ
แต่มีคนถามไปก่อนหน้าหลายคนแล้วเหมือนกัน (ไม่รู้มีคนรับเปล่า กร๊าก)

ซึ่งถ้าจะว่ากันตรงๆ งานนี้ผู้ออกโจทย์นั้นให้โจทย์มาเกินไปมากๆ ครับ
เรียกว่าถ้าจะเป็นเรื่องออกแบบฟอนต์ที่เข้ากับอัตลักษณ์องค์กร ยิ่งเป็นสถาบันการศึกษาด้วยแล้ว
เรียกว่าราคาไม่ถูกเลยครับ

อันนี้พูดแบบไม่รู้นะครับว่าอาจารย์ท่านสอนอะไร ถ้าสอนออกแบบอาจจะเข้าใจเรื่องราคาตรงนี้ก็ได้ ไหว้

ยังไงก็ขอเอาใจช่วยครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ที่จริงรู้สึกว่ามีกรณีเดียวกันนี้ถามผมมาหลายรายเลยครับ
ส่วนมากผมจะส่งต่อไปที่กรุ๊ปเฟซบุ๊กชื่อ TFace
เพราะที่นั่นมีมืออาชีพอยู่เยอะ (กว่าที่นี่) ถ้าสนใจลองถามดูก็ได้นะครับ
แต่มีคนถามไปก่อนหน้าหลายคนแล้วเหมือนกัน (ไม่รู้มีคนรับเปล่า กร๊าก)

ซึ่งถ้าจะว่ากันตรงๆ งานนี้ผู้ออกโจทย์นั้นให้โจทย์มาเกินไปมากๆ ครับ
เรียกว่าถ้าจะเป็นเรื่องออกแบบฟอนต์ที่เข้ากับอัตลักษณ์องค์กร ยิ่งเป็นสถาบันการศึกษาด้วยแล้ว
เรียกว่าราคาไม่ถูกเลยครับ

อันนี้พูดแบบไม่รู้นะครับว่าอาจารย์ท่านสอนอะไร ถ้าสอนออกแบบอาจจะเข้าใจเรื่องราคาตรงนี้ก็ได้ ไหว้

ยังไงก็ขอเอาใจช่วยครับ

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวผมจะลองไปตาม group ที่พี่บอกดู
อาจารย์เค้าบอกว่ารู้จักพี่ด้วยนะครับ อาจารย์ชัชพงศ์ ตั้งมณี สอนเกี่ยวกับการนำระบบ IT ไปใช้กับการตลาดน่ะครับ
สงสัยที่มีคนถามพี่เยอะ อาจจะเป็นเพื่อนๆที่เรียนด้วยกันแน่เลยเหอะๆ อ๊าง~

แล้วเรื่องความแตกต่างของ typeface กับ font นี่ผมเข้าใจถูกไหมครับ อาจารย์เค้าเน้นย้ำมากว่าที่ทำเนียะ Typeface นะ ไม่ใช่ Font  อู้ย..
เข้าใจถูกครับ แต่ที่งงคือไหงให้ส่งผลลัพธ์เป็นฟอนต์ได้อะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เข้าใจถูกครับ แต่ที่งงคือไหงให้ส่งผลลัพธ์เป็นฟอนต์ได้อะ

OK ครับ ผมก็สงสัยเรื่องนี้เหมือนกัน คงต้องไปถามอาจารย์อีกที
อาจารย์อาจจะไม่เข้าใจเรื่อง typeface กับ font มั้งครับ

แต่สรุปคือให้ทำฟอนต์จ้าบๆมาส่งแก (แต่เรียน maketing นะ)  โห
ซึ่งฟอนต์ในแบบที่แกบอกทำนาน ยาก และแพง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ส.ค. 2012, 16:04 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

นักเขียนการ์ตูนรายปี
เบิ้ล
ผมว่าเรียนสายออกแบบมาโดยตรงยังทำแนวนี้ยากเลยนะครับ
เผลอๆเป็น project จบได้เลยนะเนี่ย

(ลองเอาฟอนต์ฟรีที่มีอยู่แล้วส่ง อ.แกดูเลยมั้ย   เปลี่ยน ก.ไก่ กับ ห หีบ ส เสือ สามตัวนี้ผมว่าแกก็มึนแล้วล่ะ กร๊าก)

เออใช่ จริงครับ ขนาดคนเรียนทำฟอนต์โดยเฉพาะ ยังทำกันเป็ฯเทอมๆ เป็นงานส่งจบได้เลยนะครับ

เหมือน อ. เขาคงคิดว่าทำวันสองวันเสร็จมั้งครับนี่  เศร้า

perfectionist
เคยได้ยินว่ามันเป็น project จบเหมือนกันครับ เดี๋ยวจะลองไปเถียงยันกะอาจารย์แกดู  โวย มาให้เด็ก marketing ทำได้ยังงายยยย

ขอถามคุณ Layiji นิดนึงครับ ที่ว่าเปลี่ยน 3 ตัวแล้วมึนส์ นี่จะมึนยังไงอะครับ เผื่อผมใช้เป็นทางรอดสุดท้ายครับ แก้เผ็ดให้มึนก็ดีเหมือนกัน  แป๊ะยิ้ม
ฮั่นแน่ เจ้าเลือกเส้นทางที่ชั่วร้ายเข้าแล้ว  กร๊าก

คือถ้าสมมุติฟอนต์ที่มันคล้ายๆกัน อาทิ พวก PSL display DB เฮเวไทก้า หรืออะไรแนวๆนี้ซึ่งผมว่ามันใกล้เคียงกันมาก ต่างกันนิดๆหน่อยๆ
และผมคิดว่าฟอนต์ไทยทั้งหมดที่มีอยู่ แก้บางตัวที่เด่นๆ

พอเอามาผสมเป็นคำแล้ว ก็จะงง ติดสตันเลย
ว่ามันเหมือนฟอนต์นี้นะ แต่ ก ไก่มันไม่ใช่นี่หว่า
เอ๊ะ ห หีบก็ไม่ใช่ แต่มันใกล้เคียงมาก
ถ้าจะทำให้ทำตัวที่่ใช่บ่อยๆ เด่นๆ

ทั้งหมดนี้คือฟอนต์สามแบบเลย และผมว่าอัตลักษณ์อะไรนั่น น่าจะตรงกับโจทย์ที่อาจารย์ให้
(เพราะฟอนต์แนวนี้ใช้บ่อยมาก มาตรฐานกระทรวง ทบวง กรม ทุกแห่ง)
ลองนึกเล่นๆถ้าเราเอาตัดใดตัวหนึ่งมาผสมไปมา  มึนมั้ยครับ !!  กร๊าก กร๊าก

ผมคนทำฟอนต์สายมารครับ สอนชั่วเลยนะอย่าทำเลย เถียงอาจาย์ให้ชนะก่อนดีกว่าครับ  กร๊าก กร๊าก กร๊าก
แต่จะให้ออกแบบให้ได้อย่างนี้ ยากเหี้ยๆนะครับ  ง่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ส.ค. 2012, 17:16 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

ฮั่นแน่ เจ้าเลือกเส้นทางที่ชั่วร้ายเข้าแล้ว  กร๊าก
กร๊าก กร๊าก กร๊าก

ผมคนทำฟอนต์สายมารครับ สอนชั่วเลยนะอย่าทำเลย เถียงอาจาย์ให้ชนะก่อนดีกว่าครับ  กร๊าก กร๊าก กร๊าก
แต่จะให้ออกแบบให้ได้อย่างนี้ ยากเหี้ยๆนะครับ  ง่ะ

(แจ๋ว แจ๋ว) โอ้ ช่างเป็นวิชามารที่ล้ำลึกมาก หนทางด้านมืดมันหอมหวนจริงๆ ชักอยากจะเป็น Darth Vader ขึ้นมาแล้วสิ อิๆ
เป็นอนาคินนี่มันจะเอาตัวรอดยาก ไม่แน่นะครับ อาจารย์อาจจะให้ทำแบบนี้ก็ได้คิดแบบการตลาดน่ะ กร๊าก
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ แต่ยังไงก็จะเถียงจารย์ไว้ก่อนน่ะแหละนะ
แต่ทั้งหมดนี้เป็นฟอนต์มีลิขสิทธิ์นะครับเหมาะสำหรับส่งงานเท่านั้น ถ้าเอาไปใช้จริงแจ้งจับอาจารย์ได้เลยครับ กร๊าก

แต่ทั้งหมดนี้เป็นฟอนต์มีลิขสิทธิ์นะครับเหมาะสำหรับส่งงานเท่านั้น ถ้าเอาไปใช้จริงแจ้งจับอาจารย์ได้เลยครับ กร๊าก

โอวแร๊งงงงงงส์  กร๊าก
หน้า: [1] 2 3 4