หน้า: 1 [2] 3

ผู้เขียน หัวข้อ: หาคนหุ้นซื้อ font DB ชุด 1 กับ DB helvethica X  (อ่าน 18191 ครั้ง)
ขอบคุณครับพี่ @iannnnn
แสดงว่าถ้าผมแตะคนเดียวก็ ok  เจ๋ง เจ๋ง

ว่าแต่.. ซื้อกันไปแล้วยังครับ  อ๊าง~ อ๊าง~
ยังไม่ได้ซื้อฮะ

เกือบแล้ว ๆ  ลันล้า

ติดตาม และช่วยส่งเสียค่าเลี้ยงดูได้ที่ ธรรมดาสตูดิโอ
ตอนนี้ได้ 3 คนแล้วครับ

1. ingkhapat
2. pompuai+
3. CoolFinger

เหลืออีก 2  ว่าแต่คุณ krajung สนใจมั้ยครับ
ถ้าสนก็ลงชื่อไว้เลยครับ
ยังไงส่วนที่เหลือ ถ้าไม่มีใครเพิ่มเติม
เดี๋ยวผมจัดส่วนที่ว่างเองครับ
จะได้ปิด job ซะที.... ฮือๆ~
สนใจครับ เอาด้วยครับ  เจ๋ง เจ๋ง

เนื่องจากมือใหม่เว็บ f0nt ครับ อาจจะไม่ค่อยได้เข้ามาบ่อยหนะครับ
รบกวนถ้าคนครบ ทวิตมาบอกที่ @krajung ก็ได้ครับ :)
รายละเอียดการโอนเงินที่ k--r--a--j--u--n--g-- ณ --g--m--a--i--l--.--c--o--m (อย่าลืมลบ - ออกนะครับ)  fuc yea fuc yea

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  อ๊าง~ อ๊าง~
Update หน่อย...
ตอนนี้ได้ 4 คนแล้วครับ

1. ingkhapat
2. pompuai+
3. CoolFinger
4. krajung

เหลืออีก 1  รออีกซัก 2-3 วันนะครับ... (แจ๋ว แจ๋ว)
เหลืออีก 1  หื่น
อ๊ะ อ๊ะ ยังรออยู่นะฮะ  ลันล้า

ติดตาม และช่วยส่งเสียค่าเลี้ยงดูได้ที่ ธรรมดาสตูดิโอ
แจ้งความคืบหน้า...
ผมแจ้งไปทางคุณ ingkhapat แล้ว
เร็วนี้คงได้ฤกษ์ซื้อแล้วครับ
ถ้าผมซื้อนี้จะได้ ใบสำคัญแบบ

http://www.ipattt.com/2009/font-%E0%B9%80%E0%B8%A7%E0%B9%87%E0%B8%9A%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%90%E0%B8%9A%E0%B8%B2%E0%B8%A5-%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B8%82%E0%B8%AA%E0%B8%B4%E0%B8%97%E0%B8%98%E0%B8%B4%E0%B9%8C/

รึปล่าวครับ

ถ้าได้ผมหุ้นด้วยอย่างละ 1 ชุดครับ รบกวนคุณแอน ติดต่อหน่อยนะครับ ศูนย์-แปด-สี-เก้าเก้า-เจ็ดเจ็ด-แปดแปด-สาม
ถ้าผมซื้อนี้จะได้ ใบสำคัญแบบ

http://www.ipattt.com/2009/font-%E0%B9%80%E0%B8%A7%E0%B9%87%E0%B8%9A%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%90%E0%B8%9A%E0%B8%B2%E0%B8%A5-%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B8%82%E0%B8%AA%E0%B8%B4%E0%B8%97%E0%B8%98%E0%B8%B4%E0%B9%8C/

รึปล่าวครับ

ถ้าได้ผมหุ้นด้วยอย่างละ 1 ชุดครับ รบกวนคุณแอน ติดต่อหน่อยนะครับ ศูนย์-แปด-สี-เก้าเก้า-เจ็ดเจ็ด-แปดแปด-สาม

เรื่องลิขสิทธิ์ คุณ Iqcang ลองไปอ่านที่คุณแอนเขียนไว้  ที่  กระจู๋: ตอบข้อสงสัย: ลิขสิทธิ์ฟอนต์ DB
ยังไงแล้วก็เข้ามายืนยันอีกทีนะครับ
เรื่องลิขสิทธิ์ได้อ่านที่คุณแอนเขียนไว้แล้วครับ
แต่ผมสงสัยที่ตามกำหนดของเค้าระบุไว้ว่า
    ซื้อฟอนต์ในราคา 5 พันกว่าบาท/5เครื่อง
    (ซื้อตามศักยภาพองค์กรโดยใช้จำนวนเครื่องสะท้อนขนาดองค์กร)

ผมเข้าใจว่าคุณที่ติดต่อซื้อจะได้สิทธิ์ไปเพียงคนเดียวรึปล่าว เพราะไม่งั้นในกรณีหารแบบนี้ ทางผู้ติดต่อซื้อต้องแจ้งทางDBให้ออก Font License.pdf ให้กับผู้ร่วมหุ้นกับอีก 4 คนที่เหลือเพื่อใช้แสดงต่อลูกค้าของเค้าในกรณีที่โดนฟ้องรึปล่าวครับ

เช่นผมรับทำเว็บให้กับลูกค้ารายนึง ซึ่งมีการออกใบกำกับภาษี ในการว่าจ้าง หัวบิลออกว่า องค์กรA ว่าจ้างผม(ผมจดทะเบียนพานิชในชื่อเจ้าของกิจการคนเดียวนะครับ) แล้วทีนี้ องค์กรA โดนฟ้อง จาก DB ว่าใช้ฟ้อนลิขสิทธิ์
ดังนั้น
ก.ผมสามารถบอกกับทางDB ได้ไหมครับว่าฟ๊อนนั้น ผมซื้อจากDB ลิขสิทธิ์ถูกต้อง แต่ในนามคนอื่น(ผู้จัดซื้อ)
ข.รึว่าผมต้องติดต่อขอ Font License.pdf จากทางผู้จัดซื้อครับ แต่ในเอกสารก็น่าจะไม่ใช่ชื่อผมที่มีลิขสิทธิ์อยู่ดี

ไม่ได้ต้องการจะกวนโอ๊ยแต่อย่างใดนะครับ แต่ผมสงสัยส่วนนี้จริง ๆ เพราะจริง ๆ แล้วฟ๊อนผมพอจะหาได้แล้ว(แถวบ้านผมขายแผ่นเถื่อนแบบรวมฟ๊อนกันเยอะมาก) แต่ผมไม่กล้าใช้
สิ่งที่ผมต้องการคือ สิทธิ์ในการนำฟ้อนไปทำเว็บเพื่อนทำมาหากินอย่างสุจริตครับ จะได้สบายใจทั้งผู้จ้างผมและผมผู้ใช้ฟ๊อนเองครับ

ขอบคุณครับ.
คุณ Iqcang
ใช่ครับชุดนึงใช้ได้ 5 เครื่อง
ในกรณีหารกัน 5 ก็จะได้ Font License ทั้ง 5 คนล่ะครับ  แต่จำกัดสิทธิ์คนละ 1 เครื่อง
ย้ำว่าถ้าสงสัยอะไรให้โทรถามได้เลยครับ DB เขาให้เบอร์ไว้ และตอบค่อนข้างเคลียร์ครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ได้โทรไปสอบถามทางฝ่ายขายของ DB มาแล้วครับ (01/06/55 10:04)เค้าบอกว่าตอนนี้ freelance ซื้อได้ท่านเดียว ถ้าอย่างงั้นเรื่องหุ้นผมขอสละสิทธิ์ให้ท่านอื่นนะครับผม
ได้โทรไปสอบถามทางฝ่ายขายของ DB มาแล้วครับ (01/06/55 10:04)เค้าบอกว่าตอนนี้ freelance ซื้อได้ท่านเดียว ถ้าอย่างงั้นเรื่องหุ้นผมขอสละสิทธิ์ให้ท่านอื่นนะครับผม

วันนี้ผมก็โทรเช็คดูแล้ว
สรุปว่า Freelance เค้าไม่อนุญาตให้ซื้อแบบแชร์กันแล้วนะครับ
ส่วนกรณีอื่นๆ เช่น home use อันนี้ผมลืมถามแฮะ
ท่านที่เป็น home use ก็ลองโทรถามดูนะครับ
หน้า: 1 [2] 3