หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีทำให้การแสดงผลฟอนต์ใน Windows เหมือ  (อ่าน 9388 ครั้ง)
วิธีทำให้การแสดงผลฟอนต์ใน Windows เหมือน MAC Linux

เกริ่นนิดนุง (ข้ามไปก็ได้ครับ)
คือสังเกตมานานล่ะว่าทำไมตัวหนังสือใน Linux กับพวก iPAD หรือ Android มันถึงสวยจังฟะ
ทีแรกเข้าใจว่าเป็นที่ฟอนต์ เลยลองเอาฟอนต์ Droid Sanf Thai จาก Linux มาลงดู

แต่ปรากฏว่า.......... Windows แสดงผลได้กากเดนมาก!?

ค้นกู๋ดูเขาบอกว่า Algorithm การวาดตัวอักษรของ Windows จะใช้คนละอย่างกับ MAC กับ Linux
เหตุผลประมาณว่า มันทำให้ฟอนต์ตัวเล็กๆ อ่านง่าย (หลายคนอาจจะชอบ แต่ข้าพเจ้าไม่ชอบ)

แล้วก็ไปเจอวิธีที่จะทำให้ Windows แสดงผลได้แบบ MAC หรือ Linux
เป็นโปรแกรมฟรี ที่มีมานาน (แต่ทำไมไม่เคยเห็นมาก่อนเลย)

========================================

โปรแกรมนี้ชื่อว่า GDIPP พัฒนาต่อยอดมาจากโปรแกรม GDI++ (มีการแจกโค๊ดสำหรับใครอยากพัฒนาต่อ)
ซึ่งมันจะเข้าไปแซกการทำงาน เมื่อโปรแกรมใดๆ เรียกใช้ฟังชั่นวาดตัวอักษร (GDI32.LIB)
ทดลองดูแล้ว ผ่านครับ การแสดงฟอนต์สวยขึ้นเหมือน MAC Linux อ่านเว็บสบายตาขึ้นเยอะ (ความเห็นของผมอ่ะนะ)

ใครสนใจลองโหลดฟรีได้ที่ http://code.google.com/p/gdipp/
ให้โหลดตัว 0.9.1 นะครับ มีทั้งแบบ 32bit กับคนที่ใช้ Windows 64bit (อันหลังผมไม่ได้ลอง)

========================================

สามารถตั้งค่าได้โดยการเข้าไปแก้ไขไฟล์ gdipp_setting.xml ที่อยู่ใน c:\Program Files\gdipp\
และสามารถตั้งได้ว่า เราจะไม่ให้มันทำงานกับโปรแกรมอะไรบ้าง (ผมตั้งไม่ให้มันทำงานกับ Office เพราะชอบตัวหนังสือเหลี่ยม)

อันนี้คือตัวอย่างที่ผมไปแก้เพื่อไม่ให้มันทำงานกับโปรแกรมที่ไม่ต้องการ

<exclude>
   <process>explorer\.exe</process>
   <process>taskmgr\.exe</process>
   <process>notepad\.exe</process>
   <process>excel\.exe</process>
   <process>winword\.exe</process>
   <process>TOTALCMD\.exe</process>
</exclude>
อันนี้ตัวอย่างฟอนต์ Droid Sans Thai ที่เอามาจาก Linux
ภาพบนคือการแสดงผลปรกติของ Windows
ภาพล่างคือการแสดงผลด้วยโปรแกรม GDIPP (ลองเทียบกับ Linux แล้วเหมือนกันเด๊ะ)

แบบพื้นสีเข้ม

อันนี้เปรียบเทียบ Tahoma

แบบพื้นหลังสีเข้ม
กรณีที่เล่นเน็ตด้วย Firefox ต้องตั้งค่าใน Firefox นิดนุงนะครับ

เพื่อให้มันปิด Hardware แล้ววาดด้วยโปรแกรม ถ้าไม่ทำแบบนี้จะไม่ได้ผล

ใครใช้ google chrome ก็ต้องตั้งค่าตัดการทำงาน Hardware เหมือนกัน (แต่ผมไม่รู้เพราะไม่เคยใช้ แหะๆ)
สวยจริงด้วย ขอบคุณครับ กรี๊ดดดดด
เคยเห็นมีโปรแกรมจำพวกปรับตั้งค่าการแสดงผลแบบ Clear Type แบบนี้เหมือนกันนะครับ
อ้อ อีกอย่างก็พวกโปรแกรมแถมที่มากับการ์ดจอ แต่ไม่ค่อยน่าใช้เท่าไหร่

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1]