หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเวลาตัวหนังสือซ้อนกันครับ  (อ่าน 6747 ครั้ง)
ผมมีปัญหาเวลา *ตัวหนังสือ มันซ้อนทับกัน หรือเวลาปรับ Tracking
ของตัวหนังสือใน Photoshop ให้ตัวหนังสือมันชิดติดกัน แล้วมันจะเกิด
Effect เหมือนมีคำสั่ง Intersect หรือ Exclude เลยครับ
มีภาพประกอบมาครับเผื่อท่านๆทั้งหลายอ่านแล้ว งงๆ (ผมก็เริ่มจะงง เกรียน)

* ผมนำ Font ของ Cordia UPC มาดัดแปลงครับ

ขอบพระคุณมากครับ
ต้องตั้ง Reverse Contour หรือเปล่าหนอ

เปลี่ยนแนวคิดเพื่อการใช้ Typography ให้ถูกต้องตามหลักสากล
ปกติแล้วการเขียนฟอนต์ต้องวนตามเข็มนาฬิกา เช่น ขวา ไป ขวาล่าง ไป ซ้ายล่าง และไปซ้ายบน
กรณีเกิดความไม่เข้ากันของรูปแบบการเขียนครับ อาจจะเป็นเพราะตัวอื่นๆ อาจจะเขียนตามเข็มนาฬิกาทั้งหมด
ส่วนตัวที่มีปัญหานั้นเขียนทวนเข็มนาฬิกา (หรือตรงกันข้ามทั้งหมด) จึงเกิดเอฟเฟ็กอย่างนี้ครับ

วิธีแก้ คือ ไปที่ กริฟท์ ในตัวที่มีปัญหา ลากคลุมและคลิกขวาที่เส้น เลือก Reverse Contours ครับ

: )
เจ๋ง โอ้ว ขอบคุณด้วยคนครับ

เพิ่งรู้ว่าคุณกะทัดรัดใช้ฟอนต์แล็บด้วย ไม่ได้ใช้ Glyph เหรอครับ กรี๊ดดดดด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอกราบขอบพระคุณ ท่าน itemsafty  ไหว้ และ ท่าน katatrad มากครับกระผม  ไหว้
หน้า: [1]