หน้า: 1 2 [3]

ผู้เขียน หัวข้อ: Flash ตายหรือยัง?  (อ่าน 22958 ครั้ง)
เพิ่งอบบรม เกี่ยวกับเรื่องนี้มา  เห้นวิทยากรที่มาจาก adobe thai  เขาบอกว่า HTML5 กว่าจะสมบูรณ์ อีก 3-4 ปี ถ้าจำไม่ผิด

ที่สำคัญครับ..... ประเทศเรา ไม่สามารถสลัดหลุดจาก IE  ได้ ดังนั้น กว่าจะใช้ HTML5 ได้อย่างสมบูรณ์ เหมือนชาวบ้านชาวช่องเขา
ก็คงอีกนานเหมือนกัน

ลองคิดดูเล่นๆ ว่า ผู้ประกอบการเกิดใหม่ ไม่ว่าจะร้านโชห่วยที่กลายเป็นโรงงาน ธุรกิจครัวเรือนกลายเป้นบริษัท
คนเหล่านี้มักจะเริ่มต้นด้วย IE แล้วก็จะไม่ค่อยอยากเปลี่ยนแปลง และไม่ต้องห่วงต่อไปรัฐบาลไทยกำลังจะ
เข้าไปปลูกฝังวัฒนธรรมการใช้เบาวเซอร์ของจีนแดงตั้งแต่ยังเล็กๆ  กร๊าก

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ก็ไม่เป็นไรครับ ให้นึกว่าอายุของฮาร์ดแวร์มันคือประมาณ 5 ปี
ตอนนี้ก็แค่รอให้ IE8 ลงมา (Windows 7) มันตายห่าให้หมดก่อน
อีกห้าปี กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หากน้องๆอยากเรียนรู้ไว้ตอนนี้ ก็ต่อยอดไป 3D flash mobile app, web game, CD interactive game (พวกเถ้าแก่น้อย เกมส์ขายตามเซเว่น),  ล่ะมีแน่ๆ ยังพอมีทางให้เลือกเดินนะ

// หรือจะทำแต่ส่วนอนิเมชั่นเจ๋งๆ แล้วเอ้าพุทออกไปใส่งานอื่นๆได้หลากหลายแบบเลย ยังมีให้เห็นมากมายอยู่นะครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ต.ค. 2014, 12:49 น. โดย ej_sing » บันทึกการเข้า

ขอตอบทิ้งไว้เป็นข้อความปี 2015ว่าแฟลชสายอนิเมชั่นยังมีอยู่หากินได้ หลังจากรู้สู้ฟลัด/ดัมบ์เวย์ทูดาย จนถึงทุกวันนี้เรฟยังมีคนนำมาใช้เสมอ  กร๊าก .. ผมคิดว่าคนคงใช้ทรีดีเสียเยอะเลยกลายเป็นเห็นน้อยลงและมีสเน่ห์นะ แต่มันจะอยู่กับเรานานไหมน่าจะอยู่ที่ฝีมืออีกแหละ..อารมณ์คล้ายงาน8bit คนทำได้ดีก็ยังได้อยู่ต่อไป

หาร้านกรอบรูปและงานศิลปะได้ที่ nasilpgallery.com ได้นะเอ้อ
เจ๋ง มันยังเป็นเครื่องมือทำแอนิเมชันที่ดีอยู่ครับ

แต่สำหรับผมนี่ไม่ได้เช่าใช้ต่อละ (ปีที่แล้วใช้ ปีนี้ไม่ได้ต่ออายุ มันอยู่นอกแพ็กเกจราคาถูก)
ไว้วันไหนจะใช้อาจจะใช้แบบ 30 วันเอาอีกที

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
โหพี่แอนผมอายเลยแฮะ ที่ยังจะใช้เถื่อนอยู่ กระตุกใจถึง"มึงใช้แท้ซิเขาจะได้พัฒนาต่อ"ขึ้นมาเลย เจ๋ง

หาร้านกรอบรูปและงานศิลปะได้ที่ nasilpgallery.com ได้นะเอ้อ
เมื่อก่อนก็เถื่อนครับ พอทำงานมีตังค์ก็เลยใช้แท้ จนนี่แท้หมดทุกอย่างแล้ว
ยกเว้นหนังนะ หนังยังดูเถื่อนอยู่ กร๊าก

หนังกระแสดีๆ ก็ดูโรงนะ
แต่หนังดาดๆ ทั่วไป ไม่แน่ใจว่าจะสนุกหรือเปล่านี่ดูเถื่อนแท้ๆ

หน้า: 1 2 [3]