หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7

ผู้เขียน หัวข้อ: -=- กระจู๋ลางสังหรณ์ -=-  (อ่าน 30304 ครั้ง)
เป็นการพูดแบบ คะนองปาก นิดๆ นะครับ
แต่ก็ไม่ได้รุนแรงอะไร เหตุการปรกติ
จนกระทั่ง...

โค้งลง รูปตัว S สองชั้นฝั่งลงปราจีนบุรี
คือ มันต้องโยก 4 ที ซ้าย ขวา ซ้าย และ ขวา
ถึงจะวิ่งทางตรงลงเขาได้ครับ

รถพี่ธีร์ โยกได้ 3 ครั้ง
ครั้งที่สี่ โยกมาทางขวามากเกิน เพราะมันบานออกซ้าย
ตัวรถเอียงมาสุดแล้ว กำลังจะเข้าได้
แต่ปลายท่อรถฝั่งขวาของแก ตามรูป

ดันไปสะกิดพื้นถนน แกกับรถก็เลยกระเด้งย้อนทาง
พุ่งเข้าไปในโค้งติดเขา ผลคือ คนไม่เป็นอะไรครับ เข้าป่าเฉยๆ
ฟกช้ำเล็กน้อย แต่รถนี่ ซ่อมไปแสนกว่า เพื่อนผมยันรถตั้งกะเขาใหญ่
จนแปดริ้ว

ผมจอดไม่ได้ ต้องเลยมาเกือบสุดทาง
เพราะมันเป็นทางลงเขา ลำบากชิบ

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
เรื่องล่าสุดก็นี่ล่ะครับ

แกนหมุนพลาสติก สำหรับยึดชิวบังลม
มันแตก ชิวมันเลยไม่อยู่กับหมวก
ใส่ขี่โล่งๆ ก็ได้ เพราะหมวกมันมีแว่นด้านใน
ให้มาอีก 1 ชั้น

ผมนึกในใจว่า มันเป็น ลางสังหรณ์ มากกว่า
คือ ซวยแล้ว ก็จริงแต่...

ผมก็เอาหมวกเก่า ใส่ขี่กลับบ้านทางเส้นลาดกระบัง-หนองจอกครับ
จำได้ว่าเมื่อคืนตั้งใจจะเข้าร้านมอเตอร์ไซค์หน้าหมู่บ้าน ให้ดูล้อซักหน่อย ขี่มามันแกว่งๆ
ไปถึงร้านก็ถอดฝาครอบแกน น๊อตล๊อคแกนล้อหน้า หลุดแปะลงมา

ก็ขันกลับเข้าที่ อย่างแน่น มากๆ

แล้วก็ขี่กลับบ้านมาโผล่ตรงสี่แยกหนองจอก เลี้ยวขวาไปแปดริ้ว วิ่งยาวไปเรื่อยๆ 120-130 กม/ชม
ซักพัก ก็เริ่มรู้สึก สงสัยในรถตัวเอง (เพิ่งเอาออกมาจากอู่ ส่งไปเก็บงานโครเมี่ยมล้อ - ชิ้นส่วนต่างๆ)

เหมือนล้อมันแกว่ง
ดีที่ ถึงบ้านเพื่อน
ดีที่ เพื่อนมันเมาจากเมื่อคืน แล้ว
ดีที่ เพื่อนมันก็บอกว่า ไม่ไประยองนะ ไม่ไหว (เรานัดกันวันนั้นบ่าย 3 น่ะครับ)

เราก็ไปกินก๊ะเตี๋ยวกันใกล้ๆ วิ่งไปซักพัก ล้อมันก็แกว่งครับ
ก็เลยกลับมาที่บ้านเพื่อนอีกรอบ
ดีที่ รุ่นพี่ทำรถอยู่ ก็เลยให้แกเช็คให้

น๊อตคลายครับ

ทีนี้ยาวเลย ไล่ล้อหน้าใหม่หมด ปรากฏว่า
- อีแปะ รองแกนล้อหน้า หายไป 1-2 ชุด (ช่างแม่งมั่ว แต่เราพอแก้ไขได้)
- ตลับลูกปืนล้อ แตก กระจาย (หาของเทียบได้)

ถ้า หมวกไม่หล่น
ถ้า ร้านมอไซที่บ้าน มันไม่ไขน๊อตให้จนแน่น
ถ้า เพื่อนผม มันไม่แฮงค์เสียก่อน
ถ้า รุ่นพี่ผม มันไม่อยู่บ้าน

ไประยองบ่ายสามวันอาทิตย์ที่ผ่านมา
ผมตายแน่ครับ ล้อพับ หลุด หรือ ฯลฯ
แน่นอน 100%

ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.พ. 2012, 12:51 น. โดย โก้ » บันทึกการเข้า

นี่สภาพรถผมเมื่อคืน เพื่อนส่งมาให้

และนี่ตลับลูกปืนล้อหน้า

เห็นเศษๆ ที่อยู่ล่างขวามั้ย เป็นชิ้นเล็กๆ
เสียวไส้ วันนั้นไประยองละแม่งเอ้ยครับ

fuc yea

โหด (เหงื่อแตกพลั่ก)

รถพร้อม คนพร้อม = ปลอดภัยครับ เจ๋ง

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
รถพร้อม คนพร้อม = ปลอดภัยครับ เจ๋ง

ต่อให้เราพร้อมแต่บางทีคนอื่นที่ใช้ถนนไม่พร้อม ก็มีอุบัติเหตุได้นะครับ  ฮือๆ~
เรียกว่า ซวย ฮือๆ~

ตูเองเคยขับรถดีๆ มีคันหลังมาพุ่งชนตูดบุบเยอะๆ เลยเหมือนกัน
และตูเองก็มีรุ่นน้องที่ตายเพราะซวยมาแล้ว ด้วยการโดนชนตูด (ขณะนั่งในแท็กซี่) เหมือนกัน

คนอื่นไม่พร้อมด้วยกะเรานี่น่ากลัวกว่าอีกแฮะครับ เพราะมันอยู่นอกเหนือปัจจัยควบคุมของเราแล้ว

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
มีลางบอกเหตุก็ดีครับ แต่เรามักไม่ค่อยเอะใจว่ามันคือลางบอกเหตุ มีสติทุกโค้งน่าจะเอาตัวรอดได้ครับ

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
หลังจากอ่านกระทู้นี้แล้ว   ต่อไปนี้ผมจะเดินไปทำงานทุกวันครับ พระโขนง - สีลม

กาก
เราไม่ชนเขา แต่เขามาชนเราก็มี อันนี้ต้องไม่ประมาทไว้ก่อนครับ

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้
เราพร้อม มันก็ลดปัจจัยไงครับ หมีโหด~

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
ไอ้เขามาชนเรานี่ เราจะไม่ประมาทยังไงครับ ยังนึกไม่ออก  อู้ย..

จอดรอไฟแดง แล้วคอยมองกระจกหลังเตรียมออกตัวหลบอะไรงี้รึเปล่า  กร๊าก

ส่วนตัวคือ อะไรที่นอกเหนือการควบคุมก็ช่างมัน ไม่เอามาคิดให้ปวดหัว  หมีโหด~
มันจะมีพวกบ้าพลังชอบแซงในที่ห้ามแซง หรือที่ๆ คนปกติเค้าไม่แซงกันน่ะครับ
โค้งตัว S แบบหักศอกบนเนินอะไรพวกเนี้ย
ถ้าขับผ่านเขาผ่านดอยจะเจอบ่อยๆ หรือไม่ก็แซงในที่ๆ มีรถสวนมาแบบจวนตัวน่ะ
พวกกะระยะไม่เป็น แซงมอไซค์ที่เค้าอยู่บนไหล่ทาง แต่ข้ามมาเลนเรา ทั้งๆ ที่มอไซค์เค้าก็ขับอยู่ซ้ายดีๆ ก็มี

กับอีกพวกก็มอไซค์ที่อยู่นอกถนน จู่ๆ ก็วิ่งทะเล่อทะล่าเข้ามากลางเลนที่เราขับน่ะครับ

อีกเคสที่น่ากลัวเลยก็สิบล้อพ่วงแซงกันบนทางขึ้นเขาครับ แล้วดันแซงกันเกือบไม่พ้น
และเราก็ดันมีแค่เลนเดียวที่ต้องขับสวนทางกับเค้านี่แหละ

หรือง่ายๆ ก็พวกที่ไม่เห็นไฟเลี้ยวของเราเวลาเราจอดจะขับข้ามเลนเข้าซอยอะไรเทือกนี้แหละ แล้วก็ขับมาซะเร็ว

คือเราควบคุมเค้าไม่ได้ แต่เราต้องคอยหลบให้ทันก็มีไง
ผมเจออยู่บ่อยๆ fuc yea
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.พ. 2012, 14:14 น. โดย ฟิ้งซ์ » บันทึกการเข้า

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้
เราควรไม่ประมาทด้วยการใส่ และสวมอุปกรณ์ป้องกัน
ให้ครบ และถ้าเป็นไปได้ ก็เอาของดีไว้ก่อนครับ
แพงอย่างอื่น อาจจะไม่ดี แต่แพงของป้องกัน
ทุกอย่างล้วนดีครับ

ช่วยได้อย่างมาก ทั้งเสื้อหนัง หมวกเต็มใบ ถุงมือ รองเท้า กางเกง
ลดจากการเจ็บมาก เป็นเจ็บน้อยลง

เคยหาซื้อ อุปกรณ์ที่ชอบ สวยตามแฟชั่นนิยม
แต่หายังไงก็ไม่เจอ ซื้อไม่ได้ โทรไปถามของก็หมด
เหมือนอะไรซักอย่าง มันจะไม่ให้ซื้อของประเภทเกรด C นั้นๆ

มาโดนเกรด A นอนหลับสบายกันไป
กระเป๋าแหกจนเดี๋ยวนี้ แต่เวลาออกถนนใหญ่
วิ่งทริปยาวๆ มั่นใจ

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7