หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7

ผู้เขียน หัวข้อ: -=- กระจู๋ลางสังหรณ์ -=-  (อ่าน 30305 ครั้ง)
มันเกิดขึ้นตอนปี 2553 นะครับ เรากำลังจะไป จ.ลพบุรีกัน
เช้าวันนั้น ผมและเพื่อนในกลุ่ม รวมตัวกันแต่เช้าครับ
เพื่อที่จะมุ่งหน้าไปทางเส้น บางน้ำเปรี้ยว (มีแต่สิบล้อ กับท้องนา)
ตรงข้ามไปทาง รังสิต (มันลัดได้น่ะครับ)

เช้าวันนั้นปรกติดีครับ
จนกระทั่ง รถเพื่อนในกลุ่มคันนึง
ถอยหลังจะย้ายที่จอด แล้วล้ม แปะ...

เรามองหน้ากันครับ แต่ทุกคนเงียบ (นี่เป็นครั้งที่สอง)
หลังจากที่ครั้งแรก CB400 Super4 คันแรกของผม
ถอยจอดเหมือนกัน แล้วล้ม แปะ....
ครั้งนั้น รุ่นพี่ คว่ำแถวอ่างทอง ครับ กลางสายฝนตรงโค้งลงสะพาน

สำหรับรอบที่สอง เราเงียบกริบ
และขับกันไปยังเส้นทางที่กำหนดไว้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ก.ค. 2012, 09:58 น. โดย โก้ » บันทึกการเข้า

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
ทุกอย่างปรกติ
จนกระทั่ง....

รูปนี้เป็นรูปที่ผม
หันไปถ่ายเพื่อน และพี่เอก (ขี่รถคันสีเขียว)
ถ่ายปรกติไม่ได้คิดอะไรครับ

เดี๋ยวมาต่อนะ กินข้าวก่อน

อ้าว ทิ้งไว้ให้ลุ้น ฮือๆ~

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
ผมพอจำได้ลางๆครับเครสนี้  อู้ย..

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
ผมพอจำได้ลางๆครับเครสนี้  อู้ย..

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้

คุ้นๆ เหมือนกัน อู้ย..

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
มาต่อๆ ผมเคยเล่าไปแล้วล่ะ
แต่เอามารวมให้

จนกระทั่ง พี่เอกแกขี่ไปชนท้ายกระบะ
ที่จอดเสียอยู่เชิงซะพาน ซะยังงั้นน่ะครับ
อยู่ดีๆ ก็ทิ่ม โครม!! เข้าไป

ผลคือ ต้นขาแกหัก 2 ท่อน
เข่าแตก และตอนนี้แกหายแล้วนะครับ
เดินได้แล้ว แต่ไม่เหมือนเดิม

พวกเราตกลงกันว่า ถ้าออกทริป
แล้วรถใครแม่งล้ม
เลิก!!!

ที่ไม่เคยเล่าเรื่องนึง เชียงใหม่ ครับ
เราขับกัน 19 คันจากแปดริ้ว มุ่งหน้าพิษณุโลก
กำแพงเพชร ตาก แวะจอดปั๊มรอเพื่อน

เสียงดัง แครกกกก ก ก กกก กก กกก ก กก

อยู่ดีๆ ท่อกับรถ ก็ไม่สัมพันธ์กันซะยังงั้น
หลุดออกมาทั้งยวงครับ เสียเวลามัด แงะ พักใหญ่
แอบมองกันเลิ่กลั่กๆ เล็กน้อย

ที่จำได้ และมันเป็นลางบอกเหตุก็คือ
เพื่อนของคันนั้น แกทักว่า แม่งแรงจนท่อหลุด
เหลืออย่างเดียวคือ ฟ่ำ

หรือ คว่ำ นั่นล่ะครับ

สุดท้าย ไปถึงเชียงใหม่จนได้
เหตุการณ์เป็นปรกติ จนกระทั่ง
เราขึ้นไปเที่ยวถนนคนเดินกันครับ
และแวะสักการะพระธาตุดอยกองมู

พี่คนที่โพกผ้า
อยู่ดีๆ ก็ล้มพับไปกับพื้น
มันคงไม่แปลกถ้าเป็นคนอื่นนะครับ
แต่คนที่ล้ม

เป็นคนที่ทักว่า เหลือแต่ ฟ่ำ
นั่นล่ะครับ ผลคือ ถัง บังโคลน ไฟเลี้ยว เละทะ
ต้องผูก ต้องโยง เหมือนคันแรก

อู้ย.. แม่ย่านางอุตส่าห์มาเขย่าๆ เตือน

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
คราวต่อมา เป็นเรื่องของรถ Ultra Classic สีขาว
คันนี้ล่ะครับ ที่ผมเคยบอกเพื่อนไว้ว่า กูชอบ
และจะซื้อ แต่รอๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ก็ไม่พร้อมซื้อซักที

จนกระทั่ง

รุ่นพี่ในกลุ่มคนนึง ชื่อพี่เบียร์ ครับ
อยู่ดีๆ แม่งก็มาซื้อตัดหน้าผมซะงั้น  หมีโหด~
แกเพิ่งเคยขับ HD เป็นคันแรกน่ะครับ
นิสัยการขี่ของแกคือ ห้าวเป้ง

ในภาพ เรากำลังจะไปชุมพร
ออกจากบ้าน ตี 3 ฝนตกพรำๆ

แกห้าวมากครับ คือ คึกมาก
ขี่ฝ่าฝนจนไปถึง 1/10 ของเส้นทาง
คือออกจากบ้านแป๊บนึง ก็ต้องจอดครับ

รถของพี่เบียร์ เกิดอาการสะอึก กึ่กๆ
เข็น สตาร์ท ติด ดับ อยู่จนช่วงนึงไม่ไหวแล้ว
ก็จอดกันตรงแยก หนองจอก

ไล่ไปไล่มา
ไม่ไหวครับ สงสัยไดสตาร์ทแม่งพัง
ก็คุยกับพี่เบียร์ว่า ซ้อนได้นะพี่ รถมีหลายคัน
แต่แกบอกว่า ไม่ล่ะ จอดแล้วรอรถมายกกลับดีกว่า
ไปพังที่กลางทางจะยุ่ง

เราก็ขี่ออกมาจากที่นั่น ทิ้งพี่เบียร์ไว้จน 11 โมง
ก็ติดต่อกันอีกครับ รู้มั้ยว่ารถแก หลังจาก 8 โมง
มันดันสตาร์ท ติดแม่งซะงั้นครับ เลยได้ขี่กลับแปดริ้วด้วยตัวเอง

แล้วแกก็ตามมา ชุมพร ด้วยรถยนต์ครับ
ก็ไม่มีอะไร จนกระทั่ง....

แกกลับไปขี่อีกรอบที่งานแถวบ้าน
แล้วบวกกับ ราวกันโค้ง รถพังเละเทะ
ส่วนพี่เบียร์ หมูแดง หัก เต็มตัว
ผมมีรูปแกตอนอยู่โรงพยาบาล
แต่อย่าลงเลย เสียวเกิน

มานั่งนึก
นี่ ถ้ากูซื้อคันนั้นไป
นี่ ถ้าพี่เบียร์ ตะบี้ตะบัน ทำรถเสร็จ แล้วเอารถตามไป
บวก 10 ล้อแน่ครับ เขาอุตส่าห์ทักไว้แล้ว

เรื่องนี้เกิดบน เขาใหญ่ ครับ
เราไปทำบุญกันที่ บ้านหนองเหียง ตอนเช้า
หลายคันเหมือนกัน เสร็จภาระกิจเราก็ลงจากปักธงชัย
มาเลี้ยวตัดเข้าไปเที่ยวเขาใหญ่ ทางเขาแผงม้า

จนถึงบนเขาใหญ่
จอดกินข้าวกันบนที่ทำการอุทยานซักพัก
ก็คุยกันครับ

คันริมขวาสุด สีม่วง คันนี้เครื่อง 1450
โมดิฟายเต็มพิกัด เจ้าของนี่ขี่รถมันส์มาก
ผมจำได้ว่าวันนั้นกินข้าวเสร็จ คุยกันเรื่องโค้งเขาใหญ่
เจ้าตัวพูดขึ้นมาว่า

โค้งบนนี้ ไม่ได้กินเค้าหรอก....

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7