หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7

ผู้เขียน หัวข้อ: -=- กระจู๋ลางสังหรณ์ -=-  (อ่าน 30302 ครั้ง)
จับครูฉีกตามยาว โวย

ของออยนี่มันมีช่วงไหนที่นึกสังหรขึ้นมาเรอะ? กร๊าก

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
แค่ได้ยินเสียงแปลกๆ จากนอกตัวรถหน่ะ
ไม่รู้อะไรดลใจให้จอด
ปรกติเปิดเพลงเสียงดัง เสียงอะไรไม่ค่อยได้ยิน ถึงได้ยินก็ปล่อยไป  กร๊าก

เหล็กทะลุยางออกมา ขับแล้วไม่ได้ยินเสียงก็แปลกแล้ว  กร๊าก
นอกจากไม่สังหรแล้ว ยังไม่รู้รักดูแล และสังเกตอาการรถเบื้องต้นด้วยมากกว่า หมีโหด~

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
ตอนนั้นไม่มีสกิลอะไรเลยนี่นา  ฮือๆ~

ตอนนั้นนั่งอ่านเว็บรถทั้งวัน  ฮ่าๆ ฮือๆ

๒. ลางสังหรณ์ของแม่

แม่แอ้จะมีลางสังหรณ์อีกแบบ คือเรื่องร้ายเท่านั้น และเกิดกับคนที่เขารักเท่านั้น (ถ้าเป็นตัวเขาเองเขาจะไม่มีเซนส์)
ตอนนั้นพ่อจะไปกับคณะทอดผ้าป่า จากโคราชไปสระบุรีแค่นี้เอง แล้วบ้านเราไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องใครจะไปไหน ก็จะสบายๆ
แต่แม่บอกพ่อว่า อย่าไปเลย รู้สึกไม่ค่อยดี พ่อแอ้ก็คือพ่อแอ้ เชื่อก็แปลกแล้ว เขาไม่สนอยู่แล้ว เขาก็จะไป
แม่มาบ่นว่า ไม่สบายใจอย่างแรง มันต้องมีอะไรแน่ๆ ก็ไม่อยากให้พ่อไป
มาบ่นกับตูตอนดึกแล้ว กำลังจะนอน พ่อก็จะไปวันรุ่งขึ้นแต่เช้าตรู่

ให้ทำยังไงล่ะ ก็รู้อยู่ว่าเขาไม่สน ยังไงก็จะไปอยู่แล้ว
เลยสวดมนต์ แล้วสวดพระชินบัญชร ทำคนเดียวไม่ได้บอกแม่นะ
ตอนสวดนึกอธิษฐานเห็นเป็นเหมือนบาเรียสีทองครอบตัวพ่อเอาไว้
สวดไปก็นึกภาพไป ให้บาเรียนี้หนาขึ้นๆ ครอบเอาไว้หลายๆ ชั้น
แล้วก็หลับไปเลย แถมตื่นสายโด่งอีกต่างหาก
แม่รีบมาปลุก บอกว่า รถคันที่พ่อไปขับไปยังไม่ถึงวัดก็ไปชน คนเจ็บกันเพียบ
พ่ออิฉันเดินลงจากรถฉิวๆ ไปโทร.แจ้ง ๑๙๑ ซะอย่างนั้น
เป็นคนเดียวที่ไม่บาดเจ็บอะไรเลยในทริปนั้น เคล็ดขัดยอกยังไม่มีเลย
หลังจากนั้น แม่ทักอะไรพ่อก็พอจะเชื่อบ้างแล้วแหละ
ส่วนเรื่องที่สวดมนต์ให้พ่อ ก็บอกแม่ แต่รู้สึกว่าไม่ได้บอกพ่อหรอกมั้ง
ทุกวันนี้ก็ยังสวดแบบนั้นอยู่เรื่อยๆ ค่ะ ดีนะ
อย่างน้อยในทางวิทยาศาสคร์ การท่องคาถาพระชินบัญชรซึ่งยากและยาว จะทำให้เรามีสมาธิมากขึ้น  
ส่วนในด้านอื่นก็แล้วแต่พิจารณา ส่วนแอ้เชื่อมากๆ  ไหว้

ฮือๆ~ เรื่องแรกนั่นมันโดนใจมากเลยครับ เคยเจอ ผช. บ้าอำนาจทำให้เสียความมั่นใจเหมือนกันครับ ทั้งที่ไม่ผิดแต่ไม่ถามเลย

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
เรื่องโรงเรียนนี้ยังมีอีกเยอะ
ตอนนั้นเป็นวัยรุ่นด้วย ดีว่าไม่ไปติดยา มั่วสุมอะไร
เกลียดโรงเรียนเลยตั้งใจเรียนอย่างหนัก เพื่อจะเอนท์ติดเร็วๆ จะได้ไปให้พ้นๆ (เด็กสอบเทียบ)

ช่วงนี้เพิ่งเอาพระคาถาชินบัญชรมารวมไว้กับกระดาษ A4 ที่เอาไว้ถือท่องบทสวดทุกคืน
แล้วเพิ่งเริ่มสวดแค่เมื่อคืนที่ผ่านมานี่เอง เพราะเพิ่งเอาไปเคลือบมาเป็นแผ่นใหม่
ปกติแผ่นเดิมมีแค่คาถาพาหุง ชยันโต กรณียเมตตสูตร คาถาพรหัมวิหารอะไรซักอย่างแบบย่อ แม่ให้สวดด้วย
แล้วก็คาถาบูชาหลวงพ่อทั้งหลายที่ตัวเองนับถือ ล่าสุดแม่บอกให้สวดชินบัญชรด้วย
ก็เลยเพิ่งเอามารวมใส่ไว้

เรื่องสวดมนต์นี่บางทีบอกใครเค้าไม่เชื่อนะ ต้องเจอเหตุการณ์กับตัวเองในเรื่องที่ไม่น่าเชื่อ
เค้าถึงว่าเป็นปัจจัตตัง ไหว้

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้
จริงๆ ต้องเจอกับตัว ไม่รู้เหมือนกันนะ แต่มันอุ่นใจอะ
พี่ท่องพระชินบัญชรได้แค่ตอนต้นประมาณ ๘ บทแค่นั้น ไม่ได้อ่านนะ ท่องจำเอาเลย
แต่ใช้ตลอด เวลาเดินทางก็จะสวดตอนก่อนเดินทางเสมอ จะขอให้ทุกๆ คนที่ร่วมเดินทางกับเราปลอดภัย
สวดให้พระคุ้มครองพ่อแม่ญาติพี่น้องเพื่อนฝูงตลอด
ประมาณรู้มาว่า ตัวเองเป็นคนกรรมเก่าเยอะ เจ้ากรรมนายเวรเยอะ
ต้องคอยทำบุญและทำอะไรดีๆ เรื่อยๆ เป็นคนดีเรื่อยๆ จะพอผ่านไปได้ชิวๆ
ทำชั่วไม่ได้ ทำปั๊บนี่กรรมจะตามไว เพราะของเก่าเรามีอยู่แล้ว
(เมื่อไหร่ก็ไม่รู้ ตูจำไม่ได้แล้ว ทำไมพี่ๆ เจ้ากรรมนายเวรถึงไม่ลืมซะทีก็ไม่รู้ว์ว์)
 ไหว้

วันที่ 29 กุมภา 55 ผมนั่งคิดถึงเรื่องไปงานแต่งตลอดทั้งวันครับ
หลังจากที่อาทิตย์ก่อน จัดการทำล้อหน้าเรียบร้อยแล้ว
แต่ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะไปงานแต่ง 3 งานรวด 1-2-3 มีนาคม เลยดีมั้ย

จนถึง 5 ทุ่ม...
ผมก็ตัดสินใจโทรบอกเพื่อนว่า "...กูไป รอด้วย 7 โมงถึงแปดริ้ว..."
แล้วก็เข้านอน ตลอดทั้งคืนมันนอนไม่หลับครับ ไม่รู้คิดอะไรนักหนา
จนมาเคลิ้มเอาเกือบเช้า ทำให้ตื่นช้ากว่านาฬิกาปลุก

ทำให้ต้องโทรไปบอกรุ่นพี่ที่แปดริ้วว่า
"...ไปก่อนเลยพี่ เดี๋ยวขี่ตามไป ทัน..."
แล้วก็เดินทางจากบ้าน ซัดยาวไปจนเข้าแปดริ้ว ถึงกลางทางผมก็นึกอะไรไม่รู้
ดันคิดในใจ ถึงเจ้าของรถคนแรก คันที่ผมขี่อยู่เนี่ยล่ะว่า "...ขอให้รถเนียนๆ นะพี่..."

พลางเหลือบตามองไปที่ล้อหน้า จุดเดิมกับที่มันเคยหลวม
ปรากฎว่ามันคลอนอีกแล้วครับ....พอดีกับที่ขี่ผ่านแยก เจอปั๊ม
ก็เลยได้แวะจอดเติมน้ำมัน จับล้อ โทรหาเพื่อน พร้อมอ่าน sms ที่มันส่งมาให้ด้วย

ยังไม่ทันโทร เพื่อนก็ตามมาติดๆ ครับ (ผมหวดไม่ยั้งระหว่างทาง ลาดกระบัง-พนมสารคาม)
เลยทำให้มาถึงก่อนเพื่อน ขนาดว่าตื่นสายเกินไป ครึ่งชั่วโมงนะ
เราก็ปรึกษากัน ลงความเห็นว่า จอด...แล้วโทรขอความช่วยเหลือไปทางเพื่อนที่อยู่ใกล้เคียงครับ

ผมก็ซ้อนรถเพื่อนเป็นสก๊อยชั่วคราว ไปยังสระแก้ว
จนเสร็จธรุะก็กลับมายังบ้านของรุ่นพี่ ที่เราฝากรถกันไว้ครับ
ขึ้นแม่แรงไว้เรียบร้อย ลงความเห็นกันแล้วว่า....อะแดปเตอร์ที่ล้อ เกินมา 2 อัน

ทดสอบขี่ เร่ง เข้าโค้ง บริเวณบ้านรุ่นพี่เรียบร้อย
นิ่ง สนิท แต่ยังคงมีส่ายเล็กน้อย ซึ่งคาดว่าเกิดจากการขึ้นซี่ลวดล้อหน้าไม่ดี
ไม่เป็นไร แกนล้อ กับเบ้า เข้ากันได้แล้ว

ขอบอกขอบคุณ ยกมือไหว้ร่ำลากัน
แล้วก็กลับครับ....ไม่แปลกเนอะ
ไม่เห็นจะเป็นลางสังหรณ์อันใด

ถ้า...

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
A. วันที่ 1 มีนา ผมตัดสินใจ ไปทำงาน ไม่ไปงานแต่งที่สระแก้ว รถก็น่าจะจอดอยู่บ้าน โดยที่ไม่ได้สังเกตุว่า ล้อมันคลอนอีกแล้ว
และวันที่ 2 มีนา ผมต้องไปงานแต่งที่โคราช โดยออกจากบ้านแต่เช้ามืด คนเดียว คันเดียว ล้อที่มันคลอน อาจจะเกิดอะไรกลางทาง
ซึ่งไร้คนช่วยเหลือแน่นอนครับ เพราะเพื่อนๆ ขึ้นมาทางปักธงชัย คนละฝั่งกันเลย

B. ดันคิดในใจ ถึงเจ้าของรถคนแรก คันที่ผมขี่อยู่เนี่ยล่ะว่า "...ขอให้รถเนียนๆ นะพี่..."
เจ้าของรถคนเก่า ชื่อ พี่อุ้ม เสียชีวิตไปแล้วครับ ซัก 2-3 ปีได้แล้วมั้ง ไอ้ที่ผมนึกในใจตอนขี่ คงไม่มีอะไรมาก
ถ้าไม่ใช่

C. ปั๊มที่ผมจอดรถทิ้งไว้ มันอยู่หน้าบ้านแกน่ะครับ
D. คนที่มาเอารถไปเก็บ เป็นพี่ชาย ของเมียพี่อุ้ม
E. บ้านที่เอารถไปทำ ก็เป็นบ้านแกนั่นล่ะครับ
F. และที่ๆ ผมลองรถสองสามรอบ ก็เป็นที่ๆ สวดศพพี่อุ้มนั่นล่ะครับ

ขับออกจากบ้าน ก็ไม่ได้คิดอะไร มากลางทางถึงได้นึกออก
ไม่รู้อะไรมาดลใจ ผมได้แต่นึกอีกครั้งว่า "...ขอบคุณนะพี่ ผมจะดูแลคันนี้อย่างดีต่อไป..."

แค่นั้นแหละ

ก็เค้านั่งซ้อนท้ายพี่ไปด้วย  น้องดำ

ตูเบาะเดี่ยว...
เห็นว่าแกชอบ Tab 7.7

หมีโหด~

ชิบหาย
ผมก็มี  หมีโหด~ หมีโหด~

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7