หน้า: 1 2 3 [4]

ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเภสัชกร  (อ่าน 29861 ครั้ง)
อย่าว่างั้นงู้นงี้เลยนะ  ฮือๆ~
หมอผิวหนังนี่มันใช่ หมอเดียวกับหมอสิวไหมอ่ะครับ
เห็นคลินิคแถวบ้านมีแต่ขึ้นป้ายว่า
"หมอผิวหนัง เสริมความงาม สิว ฝ้า"
แต่ผมเป็นที่เท้าหน่ะ ฮ่าๆ ฮือๆ

มีปัญหาผิวหนังคล้ายๆ ออย
แต่เป็นตุ่มน้ำ เกิดจากใส่ถุงเท้าบาง แล้วเท้าเสียดสีกับรองเท้าตอนออกกำลังกาย
ตุ่มมันพองออกมาบวมเป่งเลย ทำไงให้มันยุบไวๆ ดีครับ เอาอะไรทาดี

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้
ของพี่ฟิ้งเป็นแบบมีหนองข้างในเนื้อตรงนิ้วป่ะคับ
ถ้ามังพองน้ำ แค่เจาะ แล้วให้น้ำหรือหนองไหล ทาเบตาดีน+แปะปลาสเตอร์ยาแบบผ้า แปปเดียวก็หาย

ต้องเจาะใช่ไหมถึงจะหายไวกว่า เหยดดดดด fuc yea

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้
เป็นคนที่ปวดหัวเวลาเจออากาศร้อนๆ อยู่เป็นประจำ
ไปเจอในเน็ต เค้าแนะนำว่า

เอาสั้นเลยเนอะ..เป็นอยู่เหมือนกัน..ใช้ 2 วิธ๊
1. พอสแตน + ดีแองซี่ด อย่างละเม็ด 15 นาที่ก้อหาย อันนี้เพื่อนที่เป็นเภสัชให้มา ( เห็นบอกอาการกึ่งไมเกรนอะแต่ไม่ใช่ยาไมเกรนนะ )
2. ชงคลอโรฟิลกินเริ่มจากบางจนเข้ม....ใช้เวลาแต่หายชัวร์ ( คนเป็นธารัสิเมีย,ไทรอยเป็นพิษ,โรคพุ่มพวง :
ห้ามกินนะอันตรายถึงชีวิตจ้า )

หายแล้วค่า...ลองดูนะ

เภสัชกรว่าอย่างไรบ้างครับ

เริ่มจากทำให้หายร้อนง่ายๆก่อนดีกว่าไหม ปวดถึงต้องกินยาเลยเหรอ

ปกติ กินน้ำเย็น+เอาถุงเจล(หรือผ้าชุบน้ำเย็น)วางบนหน้าผาก

อาบน้ำบ่อยๆ ผ้าชุบน้ำโป๊ะหัวทั้งวัน มันก็ไม่หายปวดน่ะสิ เอือม

ถึงพี่เป็นเภสัช ก็ไม่ได้กินยาพร่ำเพรื่อนะ
เวลาป่วย แทบจะไม่ค่อยได้กินยาด้วยซ้ำ ยกเว้น ว่า คิดว่า ร่างกายเราไม่ไหวจริงๆ

ถ้าเลี่ยงได้ ก็เลี่ยง ในสภาวะที่ทำให้ปวดหัว
ไปตรวจเช็ค ร่างการบ่อยๆ ว่าเรามีภาวะอื่นผิดปกติอีกไหม อย่างพี่เวลา ปวดหัวมากๆ รู้เลยว่า เป็นเพราะพักผ่อนไม่พอ ความดันขึ้นสูงมาก

แต่ถ้ามันเลี่ยงไม่ได้ เวลาปวดก็กินพาราเซตามอล ก็หายแล้วจ๊ะ
แรงขึ้นหน่อยก็ ibuprofen

*** ยามันก็แค่ช่วยบรรเทาอาการ เป็นตัวช่วยตัวหนึ่ง แต่สิ่งหลักๆ คือ เราก็ต้องดูแลสุขภาพตัวเองด้วย
ง่ายๆ อย่างที่ำตำราที่เรียนตั้งแต่ประถม บอกว่า พักผ่อนเพียงพอ กินอาหารครบ 5 หมู่ แล้วหมั่นออกกำลังกาย  นี่แหละยาวิเศษ ง่ายแต่ทำยาก ^^

ท่องเที่ยวเป็นงานหลัก ถ่ายรูปเป็นงานรอง
วาดรูปเป็นงานอดิเรก ขายยาเป็นงานประจำ
ตอนนี้ก็ครบดีนะ
ความเครียดไม่มี อาหารสมบูรณ์ดี พักผ่อนเพียงพอ
(ถ้าไม่นับที่ต้องอดข้าวเย็น) น้องดำเหงื่อตก

ปรกติร้อนมากนี่

หาเอาน้ำในตู้เย็น มาเทราดใส่ผ้า เสร็จแล้วเอาโปะหัวกับเช็ดๆ หน้าและตามตัว

ถ้ามีเวลาจะสระผมและอาบน้ำซะเลย ช่วยได้นะ  เกย์ออก

เมื่อคืนกินยาอะไรไปไม่รู้ 4เม็ด คลินิกให้มา
ตื่นเช้ามาหายเป็นปลิดทิ้ง อ๊าง~

นี่ก็เอาผ้าขนหนูชุบน้ำมาวางไว้บนหัวแล้วก็เช็ดตามตัวทั้งวัน ไม่งั้นอยู่ไม่ได้ ร้อนมาก  ชิ

หน้า: 1 2 3 [4]