หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: หาโรงงานผลิตอาหารและวัตถุดิบ  (อ่าน 17971 ครั้ง)
1.มีใครพอทราบหรือรู้จักโรงงานที่รับผลิตอาหารแช่แข็ง จำพวก ปอเปี๊ยะ ถุงเงินถุงทอง กะหรี่ปั๊บ ทอดมันกุ้ง มั้ยคะ?
คอนเซปท์คือ ปาล์มมีสูตรอาหารเป็นของตัวเอง ต้องการจะจ้างโรงงานผลิตและตีตราในแบรนด์ของปาล์ม แล้วส่งมาขายที่ออสฯ
หลักๆ ก็เอามาใช้ที่ร้านตัวเอง และกระจายขายให้ร้านอื่นๆด้วย อนาคตจะส่งไปประเทศอื่นๆทั่วโลกกกกกก
2. โรงงานผลิตอาหารบรรจุกระป๋อง อันนี้อยากผลิตน้ำแกง พวกแกงเขียวหวาน แกงแพนง แกงมัสมั่น แกงกะหรี่ สำเร็จรูป แค่เทลงไปใส่เนื้อคลุกๆคนๆก็กินได้เลย คงจะผลิตในสเกลใหญ่ให้เหมาะกับร้านอาหาร....อันนี้มีสูตรของตัวเองเช่นกัน ต้องการแค่โรงงานผลิต บรรจุ และตีตรา

ปูพื้นเล่าเรื่องนิดนึง
เคยไปเกริ่นๆไว้ในจู๋งานเงินฯ ว่าจะลองจับธุรกิจแฟรนไชส์ร้านอาหาร
คือโชคดีตรงที่อยู่ๆก็มีนักธุรกิจเกาหลีติดต่อเข้ามา2ราย
รายแรกติดต่อมาตั้งแต่ปีมะโว้(เดือนกย.ปีที่แล้ว) ตอนนั้นก็ยังไม่ได้คิดจะทำจริงจัง
ส่วนรายที่สองเขาออกตัวว่าสนใจมาก อยากได้มาก และพร้อมจะเปิดทีเดียว7สาขาในกรุงโซล
เราก็เลยต้องมาคิดลุยกับมันจริงๆจังๆแล้วล่ะ

ในส่วนของสัญญากำลังเจรจากันเพื่อให้ลงล็อคมากที่สุด เดือนมีนานี้คงได้บินไปเกาหลีไปสำรวจตลาดซะหน่อย
ระหว่างนี้ปาล์มก็ต้องเตรียมความพร้อมของผลิตภัณฑ์ วัตถุดิบต่างๆล่ะ ในส่วนของน้ำซอสโชคดีรู้จักอยู่โรงงานนึง
บ.สุรีย์ (ของพันท้ายนรสิงห์) เขายินดีเป็นผู้ผลิตให้...จริงๆถ้าใครรู้จักโรงงานอื่นอีกแนะนำกันเข้ามาได้นะคะ

ปล.พี่ตั้มจะเข้ามาเห็นมั้ยนะ จมล.ไปหาแล้ว  กรี๊ดดดดด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ก.พ. 2012, 09:35 น. โดย Palm4u » บันทึกการเข้า
ขอเป็นพรีเซนเตอร์ค่ะ กรี๊ดดดดด

ฮ่าๆ ฮือๆ

ขอไปเกาหลีด้วย  กรี๊ดดดดด

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
หมีเล็กใกล้เรียนจบยัง?
จะอยู่ออสฯยาวมั้ย?
มาทำงานกับพี่ป่าว?
แต่ต้องย้ายมาอยู่ซิดนีย์นะ งานเหนื่อยโหดแต่อนาคตไกล เราจะโตไปด้วยกัน

ปล.ถ้าโปรเจคแฟรนไชส์ผ่าน จะมีใครรับทำเวบภาษาเกาหลีมั้ยหรอ (ทำ2version เกาหลี+อังกฤษ)
โอ้ว ยินดีและลุ้นเอาใจช่วยอย่างแรงนะครับ  เจ๋ง กรี๊ดดดดด
จะส่งข้าวฮางไปขายด้วย กรี๊ดดดดด

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
พูดถึงเรื่องข้าวแล้วก็เจ็บช้ำน้ำใจ ข้าวหอมมะลิไทยสู้ข้าวลาวกับเวียดนามไม่ได้ล่ะ
หลักๆก็เรื่องคุณภาพและราคา  fuc yea

ข้าวหอมมะลิไทยที่คุณภาพดีๆก็ราคาสูงลิ่ว ไม่ค่อยมีใครใช้กัน
ส่วนที่ราคาถูกลงมาคุณภาพก็สูงของลาวกับเวียดนามไม่ได้
เมื่อเทียบข้าวราคาถูกแล้วก็ต้องซื้อของลาวกับเวียดนามเพราะคุณภาพดีกว่า  fuc yea
กรี๊ดดดดด

อีกเทอมเดียวจบค่ะ
อยู่ยาวไม๊ ตอบไม่ได้เพราะเคยบอกแม่ไปแล้วว่าขออยู่ฝึกงานที่นี่
แม่บอกถ้าได้งานดี (หมายถึงไม่ใช่งานเด็กเสริฟอะไรพวกนั้น งานมั่นคง)ก็จะให้

เรื่องย้ายนี่ถ้าอยู่อ่ะย้ายแน่นอน กร๊าก
ไม่เอาแล้วควีนแลนด์น่าเบื่อมาก ฮ่าๆ ฮือๆ

อยากทำงานนะพี่ปาล์ม เอาทุนคืนพ่อแม่ เอากำไรชีวิตด้วย

ฮ่าๆ ฮือๆ
ตูรู้จักนะ เป็นบริษัทที่ตูทำอยู่นี่แหละ
มี Product เกี่ยวกับอาหารครบวงจร
ตั้งแต่เครื่องแกง แกงสำเร็จรูปไปเติมเนื้อเอง
ไปจนถึง อาหารแช่แข็งอย่างปอเปี๊ยะ ทอดมัน สะเต๊ะ
กุ้งห่มผ้า  และอื่นๆ ไปจนถึงอาหารแห้ง
คิดว่าหลักๆ เขาทำภายใต้แบรนด์ตัวเอง
เพื่อส่งร้านอาหารที่เป็นสาขาของตัวเองรวมถึงแฟรนชายส์(หลายประเทศ)
แต่ได้ยินว่าตอนนี้จะพยายามแตกไลน์ เพื่อส่งให้คนอื่นด้วย
โอ้ว....ป๋าณต สุดยอดแวมไพร์ตัวจริง  เจ๋ง

รบกวนขอเบอร์ติดต่อค่า จมล.ๆ  กรี๊ดดดดด  กรี๊ดดดดด  กรี๊ดดดดด
กรี๊ดดดดด

อีกเทอมเดียวจบค่ะ
อยู่ยาวไม๊ ตอบไม่ได้เพราะเคยบอกแม่ไปแล้วว่าขออยู่ฝึกงานที่นี่
แม่บอกถ้าได้งานดี (หมายถึงไม่ใช่งานเด็กเสริฟอะไรพวกนั้น งานมั่นคง)ก็จะให้

เรื่องย้ายนี่ถ้าอยู่อ่ะย้ายแน่นอน กร๊าก
ไม่เอาแล้วควีนแลนด์น่าเบื่อมาก ฮ่าๆ ฮือๆ

อยากทำงานนะพี่ปาล์ม เอาทุนคืนพ่อแม่ เอากำไรชีวิตด้วย

ใกล้จบเมื่อไรโทรหาเจ้นะ เผื่อลงล็อคจะได้มาทำงานด้วยกัน
ปล. แฟนจะให้มาหรอ? หรือมาเป็นแพ็คคู่เลย?
ได้เลยเจ้  กรี๊ดดดดด

กะว่าถ้าหางานอิ่มหารัฐอื่นอยู่แล้วแหล่ะ ไม่ซิดนีย์ก็เมลเบิร์น
แฟนด้วย เพราะว่าที่ควีนแลนด์สายไอทีมันไม่ค่อยมี (ของแฟนอ่ะนะคะ)
ถ้ามาก็มาแพ๊กเกตคู่ แต่ต่างคนต่างทำงานตามที่หาได้อ่ะค่ะ  ฮิ้ววว

ฮ่าๆ ฮือๆ
มีคนนึกถึง ส่งจดหมายลับมาหา พี่แนะนำแบบนี้ละกันนะ ขึ้นกับว่าเราจะไปขายใคร ถ้าขายต่อห้างก็ต้องดู รง ที่มีมาตรฐานยอมรับให้ส่งไปออสด่้วย ไม่แน่ใจว่าในไทยส่งไปขายได้ป่าว

สำหรับโรงงานผลิต ติมซำฮะเก๋า เปาะเปี๊ยะ พรอนโทส ให้ลองดิวกับ CPRAM ดูนะ เพื่อนพี่ทำงานอยู่กับพี่ตอนน่ี้ เป็น R&D อยู่ใน CPRAM มา 9 ปี แต่ที่จะแนะนำคือให้ดูปริมาณสินค้าที่จะสั่งด้วย เพราะบริษัทเหล่านี้มักมี Minimum order และเค้ามีทีมปรับสูตร เข้าไปลองชิมว่าเค้ามีผลิตสินค้าอะไรอยู่แล้ว แล้วให่เค้าเอาสูตรเราไปประเมินดูว่า ราคาต้นทุนเรายอมรับได้ไหมด้วย

ส่วนน้ำแกงมีเยอะมาก ลองดูบริษัท ชื่อ Primira - globo food หรือไปเดินงาน thaifec / foodingredient นะ

ฮิ้วววววววววววววววววววววววววววววว
ขอบคุณค่า ไหว้
บ้านเพื่อนทำอาหารทะเลแช่แข็งนะ แต่ไม่รู้รับผลิตพวกนี้ไหม

เดี๋ยวลองถามให้นะ

เพื่อนปาล์มที่ออสน่ารักแทบทุกคน ตูไล่แอด path มือเป็นระวิงเลย

กาก
หน้า: [1] 2