หน้า: 1 2 [3] 4

ผู้เขียน หัวข้อ: Glyphs App  (อ่าน 29188 ครั้ง)
มันไม่ตอบอะไรสักอย่าง ปิดตัวเงียบยังกะแอปเปิลจะปล่อยของ ฮ่าๆ ฮือๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ตอบมาแล้วครับ ...เดี๋ยวว่างๆจะจัดแจงส่งไฟล์ไปให้เขาดู

ทุ่ม ทับ ขับ หัก .... ล้วง ลัก ขยับ บีบ
เสียดายจัง มีแต่เวอร์ชั่น ศาสดา แต่ดูแล้วๆผมว่า หน้าตาสวยกว่า fontlab เสียอีก
เท่าที่อ่านจากการถามตอบใน Forum http://glyphsapp.com/forums/index.php?action=vthread&forum=1&topic=459
ของ Glyphs คือ Anchor มันจะใช้ได้กับ Adobe Indesign นะครับ
Ai ยังใช้ไม่ได้ ถ้าพิมพ์ก็จะพบปัญหา วรรณยุกต์ จม?

ส่วน Id คุณต้องเรียก World Ready Script ด้วยครับ ในกรณีที่ใช้เวอร์ชั่น 4 - 5.5
http://www.indesignthai.com/?p=32
ส่วน IdCS6 มัน Built-in มาแล้ว โดยเลือกใช้ดังนี้ครับ
http://www.indesignthai.com/?p=886

ฟอนต์ภาษาไทยที่ฝรั่งทำจะใช้ระบบนี้เป็นส่วนใหญ่ครับ วรรณยุกต์เขาจะทำสองชุด คือวรรณยุกต์ระดับ low กับ high
โดยขนาดวรรณยุกต์ระดับ High จะถูกย่อส่วนลงเล็กน้อยเพื่อให้ลงตัวเวลาอยู่กับสระ อิ อี อึ อื

แล้วใช้การมาร์คตำแหน่งจัดวาง

แต่ของ Glyphs ไม่แน่ใจว่าต้องทำครบสี่เลยไหม
ขอบคุณที่เป็นหน่วยบุกเบิกของคนไทยไปตั้งกระทู้ที่นั่นนะครับ
เพราะแอพนี้แย่ตรงที่ไม่มี User Manual ให้เรา อาศัยงมกันอย่างเดียวเลย

ไหว้ ไหว้ ไหว้

.......................................................
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ส.ค. 2012, 12:25 น. โดย itemsafety » บันทึกการเข้า

เปลี่ยนแนวคิดเพื่อการใช้ Typography ให้ถูกต้องตามหลักสากล
ข้อสังเกตของฟอนต์ภาษาไทย 2 แบบ

แบบแรก คือ Contextual Alternate หรือที่เราคุ้นเคยกันดีที่ทำ วรรณยุกต์ 4 ชุด (บางจ้าวทำมากกว่า 4)
แล้วเขียนสคริปต์กำกับให้มันเปลี่ยนไปตามพยัญชนะ หรือสระตัวก่อนหน้า
อันนี้ บ้านเราจัดไปรวมหมวดกับ Ligature ซะงั้น (น่าจะเป็นเพราะ ความเข้ากันได้/รองรับ กับโปรแกรมส่วนใหญ่)
ซึ่ง Ligature จริงๆ คือการรวม 2 กลิปส์ขึ้นไป เป็น 1 character เช่นพวก fi ffi fl ffl เป็นต้น
ดังนั้น ฟอนต์ที่เป็นพวกนี้ เวลาพิมพ์ วรรณยุกต์ซ้ำๆ กัน ก็จะมาทับกันในตำแหน่งเดิม
ปรับตำแหน่งการจัดวางให้เหมาะสมกับพยัญชนะต่างๆ ไม่ได้ ทุกตัวจะต้องใช้วรรณยุกต์ใน coordination (พิกัด) เดียวกัน

แบบหลัง Anchoring แบบนี้ ทำงานเหนื่อยมาก ต้องมาร์คตำแหน่งให้ พยัญชนะ สระ วรรณยุกต์ทุกตัว
เวลามันจัดวางก็จะได้ตำแหน่งที่สวยงาม เช่น อ้ อิ้ อี้ ไม้โทจะอยู้ในดำแหน่งที่พอดี และต่างกัน
กรณีพิมพ์วรรณยุกต์ซ้ำกัน มันจะไม่ทับกัน แต่จะต่อชั้นกันขึ้นไปเป็น Stack (คนเล่นเฟซบุคอาจเคยเห็นคนเอามาพิมพ์เล่นกัน)
กรรมวิธีนี้ ลี้ลับมาก ยาก และใช้องค์ความรู้สูง (กำลังงมอยู่) ส่วนมากคนทำแบบนี้เป็นผู้คร่ำหวอดในวงการซิสเต็มฟอนท์
ข้อเสียคือ โปรแกรมกราฟิกที่รองรับยังมีค่อนข้างน้อยกว่าแบบแรกที่ประหยัดเวลากว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ส.ค. 2012, 16:31 น. โดย itemsafety » บันทึกการเข้า

เปลี่ยนแนวคิดเพื่อการใช้ Typography ให้ถูกต้องตามหลักสากล
ฝากรายงานผลการทดลอง การทำฟอนต์ด้วย Glyphs เป็นระยะๆ ด้วยนะครับ เดี๋ยวผมจะเข้ามาติดตามอ่านเรื่อยๆ
 (อิอิ) (อิอิ) (อิอิ) (อิอิ) (อิอิ)

ไหว้ ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้จริงๆ

คือที่จริงเอา ligature มาแก้ปัญหาสระลอยนี่ก็ไม่ถูกตามมาตรฐานอย่างที่ควรจะเป็นใช่ไหมครับ
แต่เราก็ใช้ๆ กันไปก่อนเพราะว่ายังไม่ค่อยมีอะไรมารองรับความสามารถขนมชั้นแบบที่ว่า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ไหว้ ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้จริงๆ

คือที่จริงเอา ligature มาแก้ปัญหาสระลอยนี่ก็ไม่ถูกตามมาตรฐานอย่างที่ควรจะเป็นใช่ไหมครับ
แต่เราก็ใช้ๆ กันไปก่อนเพราะว่ายังไม่ค่อยมีอะไรมารองรับความสามารถขนมชั้นแบบที่ว่า

อารมณ์ว่าแก้ขัดไปก่อน หนะครับ  (เหงื่อแตกพลั่ก) (อิอิ)

ความแตกต่างอีกประการของฟอนต์ทั้งสองแบบ ที่มีทั้งข้อดีข้อเสียสำหรับ Type setter
เวลาตั้งค่า Tracking

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.ย. 2012, 21:41 น. โดย itemsafety » บันทึกการเข้า

ซึ่งนี่แหละๆๆๆ ฮือๆ~

ซึ่งจะให้เจ๋งจริงๆต้องทำฟอนต์ออกมาสองแบบ แบบแก้ขัดแต่เข้ากับหลายโปรแกรม กับแบบที่ทำวรรณยุกต์ด้วย mark  ฮือๆ~ ฮือๆ~

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ขอประทานอภัยครับ ..ตอบผิดกระทู้  ไหว้

ทุ่ม ทับ ขับ หัก .... ล้วง ลัก ขยับ บีบ
คุณลีโอครับ

ผมยังไม่ได้ลอง Glyphs เลย
แต่สนใจจะเริ่มกลับมาทำฟอนต์แล้วแหละ
(คือรอ FontLab ไม่ไหวแล้ว)

เลยอยากะจทราบว่า พวกสคริปต์ต่างๆ นี้ ตอนนี้โปรแกรมชุด Adobe CC เขารองรับหรือยังครับ
หรือถ้าใช้ Adobe รุ่นต่ำกว่า มันจะใช้งานได้แค่ไหน ติดข้อจำกัดแค่ไหน
เพราะเรื่องนี้มีผลเยอะเหมือนกัน กับคำถามที่ผู้ใช้ฟอนต์จะสงสัยกัน เอ๊ะทำไมนี่จม นั่นลอย

ขอบคุณครับ

Adobe CC ที่รองรับ Mark มีแค่ InDesign ครับ ส่วน โฟโต้ฉ็อป กับ อิลาสคงต้องใช้โรงเรียนเดิม

ดีใตครับที่จะกลับมาทำฟอนต์ Welcome Back ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ก.ย. 2013, 23:16 น. โดย Leo Charisma » บันทึกการเข้า

ฮือๆ~ Fontlab ก็โบราณเกิ๊น

หน้า: 1 2 [3] 4