หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกฟอนต์สวยมาทำ @font-face  (อ่าน 2331 ครั้ง)
ทุกท่านคงรู้จัก @font-face ดีนะครับ
ปกติเลือกใช้ฟอนต์ไหนไปใช้งานแล้วออกมาถูกใจบ้าง
เช่น ไม่บาง ไม่หนาเกินไป แล้วจัดเรียงกันสวยงาม
ปกติผมใช้ TH Sarabun, RSU (ฟอนต์ ม.รังสิต) แล้วลองแก้ใน CSS ก็ยังไม่งามเท่าไหร่
(หรือเป็นเพราะฝีมือผมกากเกินไป  เศร้า)

ขอเป็นฟอนต์ใน f0nt.com นะครับ
ยากซะยิ่งกว่ายากครับ
เพราะขนาดฟอนต์ละตินยังดูไม่สวย ก็ไม่รู้จะหาอะไรให้สวยแล้ว fuc yea
อันนี้เป็นปัญหาร่วมสมัยที่เกิดขึ้นกับฟอนต์ไทยครับ
เราต้องรอจนกว่าความละเอียดจอมันแน่นกว่า 72DPI (อย่างเช่นพวกจอมือถือ แท็บเล็ต) ซะก่อน
มันถึงจะขยาย Font size ให้ใหญ่ได้ และไม่ติดปัญหาเรื่อง Hinting จ้ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เซียน ฮิ้นทิ่ง อยู่ที่แอปเปิ้ล กะไมโครซอฟท์ นาาาา

เปลี่ยนแนวคิดเพื่อการใช้ Typography ให้ถูกต้องตามหลักสากล
เช่นนั้นคงต้องแก้ปัญหาด้วยวิธีการอื่นน่าจะช่วยได้ครับ เช่น สร้างเมนูเป็นไฟล์ภาพ แล้วค่อยเอาไปใส่แทน

ขอบคุณมากครับ
หน้า: [1]