หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องอยากถามหน่อยครับ  (อ่าน 4606 ครั้ง)
คือว่า ผมทำสระไว้ครบหมดแล้วและก็ทำตัวที่หลบหาง ป.ปลา ไว้ด้วยแล้วเหมือนกันครับ เช่นเดียวกะตัวอื่นๆ รวมทั้งไม้เอก ไม้โท ที่ใช้สำหรับสระสองชั้นด้วยอ่ะครับ แต่พอเวลาไป Copy Text มาเพื่อจะดูภาพรวมอ่ะครับ ทำไมโปรแกรมถึงไม่เลือกตัวที่ทำไว้เพื่อหลบมาใช้อ่ะครับ (เกือบลืมครับ ผมใช้เทมเพลตนายพล 3.001 ถ้าจำไม่ผิดนะครับ) ขอบคุณมากๆ ครับ  แป๊ะยิ้ม

1. ทำในฟอนต์แล็บใช่ไหมครับ งง
2. ดูในโหมด Glyph Index หรือเปล่าครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ครับ ทำใน Fontlab ครับผม
ดูใน Window>New Metrics อ่ะครับ
อ๋อๆ คำถามที่สองที่ถามไปเรื่อง View Mode
มีคำตอบให้ที่นี่ครับ

http://www.f0nt.com/forum/index.php?topic=16775.15

ลองอ่านดูเด้อ มีภาพประกอบสี่สีสวยงาม

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ตรง preview นี่มันเปลี่ยนเป็นภาษาไทยได้ไหมครับ ?
ถ้า preview เป็นภาษาไทยไม่ได้นี่ ต้องทำไงอ่ะครับ เวลาจะดูรวมๆของภาษาไทยอ่ะครับ
ขอบคุณมากครับ
ได้ครับได้
เว้นแต่ถ้าใช้แมคจะพรีวิวไทยไม่ได้
แต่รู้สึกว่าคลิกลากจากตารางมาวางแหมะที่ช่องพรีวิวได้ ลองดูนะครับ

เศร้าเลยครับ YฺYฺ
อันนั้นที่คุณ iannnnn บอกว่าให้ลากลงไปในหน้าต่าง Metrics อันนั้นได้อยู่นะครับเป็นไปตามที่เราได้สร้างหรือออกแบบตัวอักษรไว้อ่ะครับ แต่ว่าทำไมพอไป copy text ที่เป็นภาษาไทยมาเพื่อดูภาพรวมทำไมโปรแกรมถึงไม่เรียกตัวสระที่ใช้สำหรับหลบพยัญชนะที่มีหางเช่น ป.ปลา อ่ะครับ ทั้งๆที่เราก็ทำเผื่อไว้แล้วอ่ะครับ คือผมไม่เข้าใจจริงๆ ครับ (ขอถามซ้ำอีกสักรอบนะครับ) ขอบคุณมากๆครับ แป๊ะยิ้ม

ผมไม่ได้ใช้โปรแกรมนี้นานแล้ว
แต่จำได้ว่าตัวอักษรแต่ละตัวมันจะมี Glyph Name อยู่ครับ
ใช้พิมพ์ลงในช่องทดสอบก็ได้ เช่น KorkaiThai
แต่มันจะต้องพิมพ์อะไรข้างหน้าสักอย่างจำไม่ได้ อาจจะเป็นเครื่องหมาย / ครับ
(ลองหาดูจะมีช่องให้กรอก)

ครับขอบคุณมากๆ ครับ
หน้า: [1]