หน้า: 1 ... 14 15 16 17 18 19 20 [21] 22 23 24 25 26

ผู้เขียน หัวข้อ: แผ่เมตตา  (อ่าน 84396 ครั้ง)
ผมว่า การที่มาตั้งคำถามคำตอบ หรือตอบปัญหาธรรม
คำตอบที่ได้ ทุกอย่างถูกวิจารณ์ได้ครับ ถ้าเป็นการวิจารณ์อย่างสร้างสรร หรือวิจารณ์อย่างสงสัย
เมื่อใดที่คำตอบนั้นวิจารณ์ไม่ได้ มันไม่ใช่คำตอบ มันไม่เรียกว่าการสื่อสารครับ  สิ่งนั้นเรียกว่าการให้ข้อมูลทางเดียว

หลวงพี่ระบุว่า โยมส่วนมากเห็นว่าไม่ดี ไม่ชอบ ไม่ถูกใจ    
ตรงไหนหรือครับ ... ระบุด้วยก็ดี เพราะว่าที่นี่คือเว็บบอร์ด เราไม่ได้คุยกัน ตัวอักษรมันเข้าใจผิดได้อยู่แล้ว

หลวงพี่ระบุว่าคนในนี้เห็นว่าไม่ดี แต่ไม่ยอมรับความจริง  ... อันนี้จนใจที่จะอธิบาย เพราะว่าเท่าที่อ่าน ผมไม่เห็นตรงส่วนที่คนคิดว่าไม่ดี เห็นแต่ส่วนที่คนตั้งข้อสงสัยใคร่รู้และซักถาม เพียงแต่ว่าหลวงพี่ไม่สามารถตอบให้เข้าใจได้ (ภูมิธรรมไม่พอ หรือภูมิธรรมพอ แต่ว่าไปเจอกอบัวใต้ตม)

โดยส่วนตัว ผมไม่สามารถวิจารณ์ได้ว่าพระรูปไหนดี ไม่ดี ไม่เหมาะ
พระที่มีความรู้ดี เป็นคนที่ดี หรืออาจจะเข้าสู่การบรรลุในบางขั้นบางตอน ท่านปฏิบัติได้ แต่ท่านสอนไม่ได้ก็มี
ฆราวาสสามัญระดับตัวNPCในเกมส์อย่างเราๆ คงไปวิจารณ์ไม่ได้
แต่อยากให้เข้าใจว่าฆราวาสก็คือฆราวาสครับ ไม่ได้จบนักธรรมใดๆมา หลักธรรมคำสอนทางพุทธศาสนาในสังคมไทย เราเรียนกันแบบศาสนาเปรียบเทียบ หลายคนเข้าใจผิดไปว่าศาสนาพุทธคือศาสนาที่เป็นเหตุผล100% ทั้งที่จริงๆมีคำสอนส่วนที่เป็นกฎตายตัวห้ามเปลี่ยนไม่ควรวิจารณ์(ซึ่งถูกพิสูจน์ว่าเป็นคำสอนที่ถูกในศาสนาผ่านการประชุมวิเคราะห์มาหลายร้อยหลายพันปีแล้ว)
ดังนั้น ฆราวาสในปัจจุบัน มักมีคำถามโต้แย้งพระสงฆ์ได้เสมอๆ เพราะว่าคำสอนที่พระสงฆ์พูดมา ไม่เหมือนกันเหตุผลในโลกทั่วไปนอกเหนือร่มเงาพุทธศาสนา

ผมคิดว่าในนี้ไม่มีใครซีเรียสขนาดจะเอาเป็นเอาตายอะไรกับใครหรอกครับ
เราแค่สงสัย และต้องการคำตอบที่ชัดเจนสำหรับเรา
หลวงพี่ ให้คำตอบที่ชัดเจนสำหรับท่าน แต่เราจูนไม่ติดกันเท่านั้น

พยายามต่อไปครับ
ถ้ามีเวลาจะเข้ามาอ่าน

ปล. เห็นท่านบอกว่า ท่านหยุดแล้ว แต่คนในนี้ต่างหากที่ไม่ยอมหยุด ... ใครในบอร์ดนี้ไปเอามีดจ่อคอบังคับท่านให้มาเล่นเหรอครับ  ... จริงๆต้องบอกว่า เรายังไม่หยุด และท่านก็ไม่ยอมหยุด ต่างหาก (เพราะบอกว่าหยุดแล้ว หยุดแล้ว แต่ก็กลับมาโพสท์ต่อเรื่อยๆว่าเราหยุดแล้วๆๆ แบบนี้เค้าเรียกว่ายังไม่หยุดครับ)  หมีโหด~
ปอ. ข้างบนที่ปล. ไม่ได้ประชด และที่ปฮ.ข้างล่างก็ไม่ได้ประชดเช่นกัน พูดจริงๆ  หมีโหด~
ปฮ. แต่ก็อยากให้เข้ามาคุยครับ สนุกดี นานๆทีมีคนที่พูดเรื่องสาระมาที่บอร์ดทีนึง

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
มีสาระเป็นประจำนะฮะหมอ หมีโหด~

ปล. หมอแมวเป็นหมอจริงๆ รึเปล่าครับ น้องดำ

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
กำลังจะไปทำงานต่อครับ
จะบอกว่า ท่านอยู่ในนี้ต่อไปดีกว่านะครับ ลองเข้ามาตอบช้าๆ ทีละคำถาม นานๆที
คำตอบทางศาสนาพุทธหลายข้อมันคือบัญญัติที่มีมา มันเปลี่ยนไม่ได้
แต่ในสายตาคนฆราวาส เค้าไม่รู้เหตุผลว่าทำไม ก็ใช้เหตุผลทางโลกเข้าไปจับ
ข้อไหนหาคำตอบได้ก็หา
ข้อไหนหาไม่ได้ ท่านก็ยืนยันได้ครับว่ามันจริงตามนั้นแต่ท่านหาคำตอบไม่ได้ ... ผมว่าคนแถวนี้แยกแยะได้ครับว่าแม้มันจะไม่ตรงตามจริตและเหตุผลทางโลก แต่มันย่อมมีเหตุผลที่โลกในศาสนาพุทธตลอด2500ปีได้หามาแล้ว ได้วิพากษ์มาแล้ว เพียงแต่ว่าเรายังไม่รู้เท่านั้น
ข้อนี้ผมเน้นย้ำเลยครับ เพราะว่าถ้าหากเรื่องพวกนี้ฆราวาสที่ได้ฟังยอมรับได้ทันที เราก็ไม่ต้องมีการสนทนาธรรมหรือปรึกษาปัญหาธรรม เพราะนั่นแปลว่าเรารู้อยู่แล้ว ... แต่นี่เราไม่รู้ เราจึงต้องการพระมาสอนครับ
ท่านไม่ต้องมาบ่อยก็ได้ครับ มาตอบเพียงชั่วเวลาว่างก็ได้
ตอบทีละข้อละเลียดๆไป

ถ้าผ่านที่นี่ไปได้ ท่านก็ไปเทศน์ที่ไหนก็ได้ในประเทศไทยครับ ... เหมือนผ่านหมีผจญมา 1 ฝูง

ดูอย่างผม อยู่ที่นี่มา 7 ปี ยังเจอถามเลยว่าเป็นหมอจริงๆหรือเปล่า ... กะเมื่อวานมีคนถามว่าทำไมคลินิกคิดราคายาแพงกว่าราคายาจริง  น้องดำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พ.ย. 2011, 13:09 น. โดย หมอแมว » บันทึกการเข้า

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
หมีผจญ โวย

If the world is playground, Play together.
สัพเพ สัตตา
สัตว์ทั้งหลายที่เป็นเพื่อนทุกข์ เกิดแก่เจ็บตายด้วยกันทั้งหมดทั้งสิ้น

อะเวรา
จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้มีเวรแก่กันและกันเลย

อัพยาปัชฌา
จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้เบียดเบียนซึ่งกันและกันเลย

อะนีฆา
จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้มีความทุกข์กายทุกข์ใจเลย

สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
จงมีแต่ความสุขกายสุขใจ รักษาตนให้พ้นจากทุกข์ภัยทั้งสิ้น เถิดฯ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พ.ย. 2011, 12:26 น. โดย Alsmile » บันทึกการเข้า

sometimes you need to let things go.
 ไม่รู้จักหมีเสียแล้วโบซ.. หึๆๆ น้องดำ

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
ผมขอมอบเพลงนี้ให้หลวงพี่ครับ

Lomosonic - ฉันเข้าใจแต่ไม่เข้าใจ

เพลงเขาดีนะครับ

แอบอ้าง
ลืมถู๊กกกกกอย่างงงง...แล้วจากไป

If the world is playground, Play together.
ไหนๆ ก็ลบข้อความส่วนใหญ่ไปหมดแล้ว ยังอยากลบกระทู้อีกหรอครับ
ไม่ได้กวนนะครับ ผมสงสัยเฉยๆ

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
สัพเพ สัตตา
สัตว์ทั้งหลายที่เป็นเพื่อนทุกข์ เกิดแก่เจ็บตายด้วยกันทั้งหมดทั้งสิ้น

อะเวรา
จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้มีเวรแก่กันและกันเลย

อัพยาปัชฌา
จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้เบียดเบียนซึ่งกันและกันเลย

อะนีฆา
จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้มีความทุกข์กายทุกข์ใจเลย

สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
จงมีแต่ความสุขกายสุขใจ รักษาตนให้พ้นจากทุกข์ภัยทั้งสิ้น เถิดฯ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พ.ย. 2011, 12:35 น. โดย Alsmile » บันทึกการเข้า

sometimes you need to let things go.
ลบไมอะ  กร๊าก

กาก
ผมบอกว่าผมจะลบให้
หลวงพี่บอกว่าอย่าให้เกินสามวัน

นี่มันยังไม่เกินสามวัน หลวงพี่ก็ลบข้อความเองแล้ว
ดังนั้นผมเห็นว่าคงไม่มีประโยชน์ที่จะลบกระจู๋นี้แล้ว
จึงเอากลับมาไว้ที่เดิมครับ

ถ้าหลวงพี่ยืนยันว่าจะให้ลบจู๋นี้ เดี๋ยวผมจะลบให้นะครับ
รอให้สมาชิกในบอร์ดอ่านกันจนครบก่อน
เพราะบางคนยังอ่านไม่จบ

ขอบคุณมาก ตามนั้นแหละ แค่อย่าเกิน 3 วัน
และไม่ต้องถามหรือโพสต์แสดงข้อความอะไรต่อ
จักกรุณามาก

ข้อตกลงก็คือข้อตกลง ถ้าไม่ทำตามที่ตกลงไว้ก็ไม่ต้องเอ่ยกันแล้ว
ไม่ใช่ไม่เคยกล่าว เมื่อเราไม่ทำก็ไม่ต้องทำ ถ้าทำก็ต้องใส่ใจทำ
ไม่ใช่แค่ทำดีเพื่อตนเองเท่านั้น เราต้องทำดีเพื่อตนและส่วนรวมด้วย
เพราะเรามุ่งแต่ส่วนตน สังคมก็ถึงพัง
ความเมตตามันมี ความกรุณามันมี แต่เราก็ต้องมีวิธีฏิบัติที่ดีต่อกันด้วยปัญญาถึงอยู่กันได้

ตัวตนของใดคนหนึ่งไม่ใช่ประเด็น แต่ตัวตนของทุกคนมารวมกันกระแทกเข้าที่เดียวมันจึงพัง
แต่เมื่อเราทุกคนทำมันพัง เราทุกคนก็ต้องยอมรับความเป็นจริงข้อนี้
ไม่ใช่คนใดคนไหน เพราะเราไม่รักษาส่วนรวม เราอยากจะได้คำตอบของตน ๆ โดยไม่คำนึงถึงใครอื่นส่วนรวม
ฉะนั้นทำดีเพื่อตนและส่วนรวมด้วยสังคมจึงอยู่รอด
หลวงพี่แค่ให้แนวคิดไว้เป็นแนวทางเพียงระยะเวลาหนึ่งเท่านั้น มันจึงไม่เกิดประโยชน์เมื่อเราไม่ได้ลงมือทำ
ต่อจากนี้ไปสิ่งไหนดี ๆ ก็เก็บจำไว้ สิ่งไหนไม่ดีก็ลบเลือนมันทิ้งไป หรือเก็บจำเป็นบทเรียนไปสร้างสรรค์เอง
ฝึกใจเย็น ๆ รู้จักรอวาระที่เหมาะสมในการกล่าว ฝึกการตั้งคำถาม และรู้จักเรียนรู้วิธีแสดงความคิดเห็น
เพราะสังเกตเห็นว่ามีบางคนฉลาดในการแสดงความคิดเห็นให้ได้เรียนรู้ก็มี มองดูเองและเรียนรู้จากเขา

ตามนี้ครับ.
ตามนั้นแหล่ะครับ ภายใน 3 วัน ใครทันก็ทันไม่ทันก็คือหมดเขตไปแล้ว
มันไม่ใช่เรื่องลำบากอะไรเมื่อเรารู้จักกำหนดขอบเขตและลงมือทำตามนั้น

วิธีการหาความรู้ความจริงมันมีหลายทาง
ไม่ได้จากที่ตรงนี้เขาก็หาได้จากที่อื่นครับ การเข้าถึงความองค์ความรู้ทุกวันนี้มันง่ายกว่าสมัยก่อนเยอะ
หลวงพี่ก็ไม่ได้รู้เองโดยปราศจากการสั่งสมองค์ความรู้มา
แต่เมื่อเราพูดคำว่าหยุดก็คือ เราต้องยอมรับว่าหยุดให้ได้จริง ๆ

เมื่อมันพ้นวาระของการตัดสินใจไปแล้ว
ถ้ายังต่อความอีกหลวงพี่จะตามลบทุกโพสต์เองทั้งหมด จริงครับ
ของบางอย่างเราได้มา แต่ไม่รู้จักรักษามันก็เคลื่อนจากไป ไม่มีอะไรแน่นอน
โยมจงใช้สติปัญญาแสวงหาเองเถิด มันไม่ได้ยากอะไร ถ้าเราใส่ใจทำ
เมื่อวาระนั้นมาถึงจงยอมรับ ละ วาง ปล่อยไป
ไม่จากกันในเร็ววันนี้ พรุ่งนี้ หรือสักวันมันก็ต้องจากกันไปจนได้อยู่ดี
ดังนั้น จบคือจบ ครับโยมณต หลวงพี่เข้าใจเจตนาตรงนี้และขอบคุณมาก
นี่คือความจริง

คือถ้าหลวงพี่กำหนดแบบนั้นก็แล้วแต่หลวงพี่แล้วล่ะครับ
เพราะตอนแรกผมอ่านจากข้อความข้างล่างล่าสุดวันนี้
ก็นึกว่าครบกำหนดสามวันแล้ว
แต่พอมาพิจารณาดู ปรากฎว่ามันเพิ่งสองวัน
ก็เลยเอากลับมา แล้วอีกอย่างหลวงพี่ก็ลบข้อความไปหมดแล้ว
ดังนั้นก็คงไม่มีประโยชน์ที่ผมจะลบจู๋นี้แล้วล่ะ

คิดว่าครบกำหนดแล้ว
โยมณตคงจะช่วยกรุณาลบให้ได้แล้วครับ
อย่างที่บอกนั้นแหละครับ จบก็คือจบ

ผมเริ่มรู้สึกว่าผมมีอคติ แต่มันก็อดคิดไม่ได้ว่า
หลวงพี่ทึกทักเอาว่าเนื้อความในกระทู้นี้เป็นของส่วนตนของหลวงพี่คนเดียวอย่างไรไม่รู้

หากหลวงพี่จะหยุดจริงๆผมคิดว่าหลวงพี่ควรfadeตัวเองออกไปโดยเงียบ
มากกว่าจะมาโพสต์คอมเมนต์ตอบโต้อย่างที่เป็นอยู่ครับ

ที่พูดมานั้นเพราะเห็นว่าหลวงพี่มีใจจะสนทนากับคนทั่วไป
และหลวงพี่ในตอนต้นกระทู้ก็ดูมีความกระตือรือร้นดี

ยอมรับว่ายังสนใจในปฏิสัมพันธ์ของหลวงพี่ ที่ยืนกรานจะลบกระทู้ให้ได้
แต่หลวงพี่ก็บ่ายเบี่ยงไม่ชี้ชัดเหตุผลในการลบกระทู้ที่ยอมรับได้โดยทั่วกันเสียทีว่ามีเหตุอะไรบ้าง

และถึงหลวงพี่จะหายไปจากตรงนี้หรือยังอยู่
ผมเชื่อว่าทุกคนก็ยังคงสนทนาตามแบบเดิมอยู่ดีครับ

กร๊าก ลบเถอะครับ ถึงเก็บไว้มันก็ไม่มีประโยชน์อะไร
เมื่อลบหรือไม่ลบมันก็ไม่มีประโยชน์สำหรับโยม
แต่ลบทิ้งไปมันจะดีกว่า เพราะตรงนี้หลวงพี่ตั้งจูนอลเป็นชื่อหลวงพี่
ถ้าคนอื่นตั้งไว้หรือเป็นชื่อคนอื่น หลวงพี่จะไม่สนใจอะไรครับ
อีกอย่างที่หลวงพี่ลบข้อความไปก็เพราะบอกไว้แล้ว เกรงมองไม่เห็นก็ทำสีแดงไว้ให้ด้วย
แต่โยมก็มาต่อกันอีกนั้นคือเหตุผลที่หลวงพี่ตามลบไปบางส่วน (ยังไม่หมด)

เห็นโยมโบซมาต่อจึงตอบให้
รู้ว่าไม่มีแค่ข้อความหลวงพี่ แต่ตรงนี้ชื่อกระทู้ของหลวงพี่ครับ
ทุกคำที่คุยกันมันก็เกี่ยวข้องกับหลวงพี่ไม่มากก็น้อย
ดังนั้นถ้าไม่มีอะไรที่เกี่ยวข้องกับหลวงพี่เลยหลวงพี่จะไม่พูดถึงการลบกระทู้นี้เลยครับ
ก็ถึงบอกให้โยมตั้งกระทู๋ไว้คุยกันเรื่องนี้เองก็ได้ไง
ทีนี้โยมก็เริ่มใหม่ได้สบาย อยากจะใช้วิธีการหรือแนวคิดใดก็ได้
โดยที่ไม่มีหลวงพี่มาอยู่ในประเด็นนั้น
พอโยมมาโพสต์ถาม หลวงพี่ก็โพสต์ต่อ
ท้ายที่สุดก็ว่าหลวงพี่นั่นละไม่หยุด
เราก็ไม่หยุดกันทั้งหมดนี่ละครับ

ดังนั้น ลบจูนอลนี้ แล้วตั้งจูนอลใหม่เองได้เลยครับ
ขอบคุณมาก.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พ.ย. 2011, 16:19 น. โดย Alsmile » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 14 15 16 17 18 19 20 [21] 22 23 24 25 26