หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19 20 21 22 23 24 25 26

ผู้เขียน หัวข้อ: แผ่เมตตา  (อ่าน 84397 ครั้ง)
งานที่เขาทำอยู่เขาคงใส่ใจออกมาได้ปราณีตดี ไม่เกี่ยวกับสิ่งอื่นใด

ตรงนี้เป็นผลการพิสูจน์จากที่เคยกล่าวทัดทานโยมตั้งแต่ครั้งแรก
แต่ยังมาถามถึง หลวงพี่ก็จึงพิสูจน์ให้เห็นว่ามันไม่สำเร็จหรอก
เพราะรู้ว่าธรรมชาติคนเล่นเว็บมักใจร้อนอยากเข้าถึงข้อมูลโดยเร็ว
ทั้งนี้เราไม่แคร์ส่วนรวม แม้จะตำหนิหลวงพี่โยมก็อย่าลืมโยมตำหนิสงฆ์ด้วย
คำที่โยมกล่าวโดยไม่คิดให้ดี มันก็จะส่งผลเสียต่อคนที่ไม่ใส่ใจในรายละเอียดหรือคิดไตร่ตรองตาม

หลวงพี่เข้าใจว่าโยมอยากให้มันยังคงมีอยู่ แต่เว้นไว้เถอะครับ
หลวงพี่เกรงว่าถ้าดำเนินการต่อไปมันเสี่ยงต่อความเสียหายมากกว่านี้
ทั้งนี้โยมไม่ได้เริ่มประเด็นทีละขั้น ค่อย ๆ สร้างความสัมพันธ์กันไปก่อน
มีหลายคนที่แสดงความคิดเห็นได้ดีมากและมีส่่วนร่วมอย่างเหมาะสม
โดยเฉพาะเช่นโยมณต จะมีวิธีการแสดงความคิดเห็นได้พอดี ไม่มากไปหรือน้อยเกิน ค่อย ๆ เรียงลำดับขั้น

นอกนั้นก็มีบ้าง บางครั้งบางคนก็กระโดดประเด็นไกลเกินใจร้อนเกิน
บางครั้งถามซ้ำ บางครั้งความเห็นมันรุนแรงเกิน
คนที่เสียหายไม่ใช่หลวงพี่ เพราะหลวงพี่ไม่ได้ติดใจอะไร

หลวงพี่เข้าใจว่าโยมหลายท่านยังคุยด้วย แต่วิธีการโยมไม่เปลี่ยน
การคุยกับพระนั้นไม่ต้องถึงกับพูดคำกราบครั้ง หรืออะไร
การใช้ถ้อยคำภาษาเป็นแบบอย่างคนอื่นบ้าง
วันนี้คนนี้พูดคำว่าเฉโก คนต่อไปก็พูดตาม
วันต่อมาพูดคำว่าเกรียน คนต่อมาก็พูดตาม
นานวันสังคมจะพินาศกันหมด
ฉะนั้นหยุดตั้งแต่มันยังเกิดมากอ่ะดีแล้ว

เข้าใจและขอบคุณมากที่แสดงความคิดเห็น ทุกคนนั้นแหละ
แต่หลวงพี่ว่าพอเหอะครับ เราหาคำตอบกันเองได้
แต่ก่อนไม่มีหลวงพี่โยมก็อยู่กันเป็นปกติ ใช้ชีวิตปกติ
หลวงพี่ไม่ได้เคืองใจอะไรจริง ๆ แค่นี้พอล่ะ จบได้
ทุกคำที่โยมพูดหรือแสดงความคิดเห็นหลวงพี่รับฟังทั้งหมดนั้นแหละ
ไม่ใช่แค่ความคิดคนเดียว มันคือท้งหมด
แต่โยมทั้งหมดมองมาที่หลวงพี่คนเดียว ดังนั้นวิธีการ มุมมองเรามันคนละจุด ที่คนละมุม

ดังนั้น นี่คือผลจากการประเมินที่เรากระทำร่วมกันที่ผ่านมาทั้งหมด
แม้บางคนอาจเพิ่งเข้ามาเจอก็ตาม แต่ระยะเวลาประมาณนี้เหมาะสมที่สุดแล้ว
ที่จะพูดคำว่า จบ. เพื่อทำกิจอื่นต่อไป ตอนนี้ใกล้เปิดเทอมแล้วให้หลวงพี่ได้เตรียมตัวกับการเรียนเถอะครับ.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พ.ย. 2011, 00:15 น. โดย Alsmile » บันทึกการเข้า

sometimes you need to let things go.
ทุกอย่างก็แล้วแต่ท่านจะคิดนั่นแหละครับ
ถ้ามองว่าการแสดงความเห็น คือการไม่ฟังนั้น การปฏิเสธความเห็นก็คงไม่ต่างกัน

การที่มองว่าใครจะเหมารวมสงฆ์ หรือพุทธศาสนา เข้ากับการที่ผมพยายามจะแสดงทัศนคติ หรือความเห็นนั้น
ก็ดูจะเป็นการดูถูกกันแบบเหมารวมเกินไปเช่นกัน

ผมขอแปลคำพูหลวงพี่ง่ายๆ ได้มั้ยว่า?

เฮ้ย ทำไมมารุมฉันคนเดียวล่ะ? // ก็พี่ตั้งเวทีเสวนาขึ้นมาคนก็ถามดิครับ
ทำไมไม่ฟังที่ฉันพูดมั่งนะ? // ฟังแล้ว แล้วก็ยังสงสัย บังเอิญว่าโง่ อยากฉลาด ช่วยอธิบายให้เข้าใจทีสิ สงสัยก็ควรถามใช่มั้ย? หรือต้องแกล้งฉลาดแล้วก็โง่ต่อไป?
พูดแบบนี้คนอื่นเขาจะมองพระว่ายังไง?  // คนอื่นคิดยังไงผมไม่รู้หรอกครับ แต่ผมว่ายังไม่มีใครพูดว่าพระไม่ดี หรือศานาไม่ดีตรงไหนเลย

ผมไม่รู้จะอธิบายยังไงให้เข้าใจง่ายกว่านี้แล้วล่ะครับ
สิ่งหนึ่ง.. ไม่สิ จริงๆ แล้วเป็นสิ่งเดียวที่ผมคาดหวังมาตลอดจากกระทู้นี้คือ "การแสดงความคิดเห็น"
แต่เป็นสิ่งที่ผมไม่เห็น หรือไม่อาจรับรู้ได้จากท่านเลย ก็คือ "ความเห็น".. เห็นมั้ยครับ ไม่ใช่แค่ท่านหรอกนะที่เสียเวลา กร๊าก
ถ้าท่านอยากจะเห็นการสื่อสารทางเดียว โดยที่มีท่านเป็นผู้พูดให้ใครเห็นตาม คอยประนมมือสาธุจากทุกๆ สิ่งที่ท่านพูดผมว่าท่านตั้งกระทู้แนะนำหนังสือธรรมะยังจะตรงประเด็นเสียกว่านะครับ

ปล. คิดว่าพนง. IKEA คนไทย ในสาขาเยอรมัน โพสต์เฟสบุ๊กจาบจ้วงในหลวง จะทำให้ IKEA สาขาในไทยยอดขายตกมั้ยครับ?
ผมว่าถ้าจะมีพระสักรูปที่พูดจาโต้ตอบกับคาราวาสได้ แสดงความเห็นส่วนตัวได้ ไม่ใช่แค่ตอบคำสงสัยด้วยความกำกวม อ้างตัวหนังสือที่มันอยู่นิ่งๆ ซ้ำยังไล่ให้ไปตีความเอง มันคงไม่ทำให้พุทธศาสนากระทบกระเทือนหรอกครับ

ด้วยความปราถนาดี ยิ้มน่ารัก

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
บวบน้องรัก  กรี๊ดดดดด
ถ้าถามผม ผมไม่ได้หวังที่จะได้รับคำตอบในกระทู้
จากใครก็แล้วแต่ ที่มีความเชี่ยวชาญ เกี่ยวกับเรื่องศาสนาเลยนะครับ
แค่เข้ามาทำความรู้จักกับบุคคลที่น่าสนใจ ณ เวลานี้

ซึ่งก็คือหลวงพี่นี่ล่ะครับ เออน่าสนใจดี มีพระเข้ามาด้วย
ตะก่อนเป็นคนที่ชอบทำตัวเกรียนๆ ชื่อสหาย อะไรนั่น
แต่รายนั้น เก๊ ครับ เขาก็เลยละลายหายไปจากเว็บเอง

จริงๆ คงอ่านอยู่ล่ะมั้ง แต่โพสต์แล้วคงไม่มีคนสนใจ
ก็เลยเงียบไปซะนาน (ขืนมาโพสต์อีกก็ไม่มีคนสนใจอีกนะเอ้า)  แบร่

พวกเรายังนั่งอยู่กันที่เดิมครับ เฮฮา ปาจิงโกะ สาระมั่ง ไร้สาระมั่ง ไปวันๆ
นานเข้ามันเป็นปี บางคน (เช่นผม) หลงอยู่ที่นี่มาตั้งหลายปีแล้ว
เพราะอะไร ไม่บอกดีกว่า

หลวงพี่ต้องลองดูเองครับ
ต้องทำความเข้าใจเอง
ต้องดูเอง ต้องอ่านเอง
แต่อย่า เข้าใจไปเอง นะครับ

ถ้าหลวงพี่ คิดว่า ไม่เอาละ ที่นี่ไม่เข้าใจในสิ่งที่หลวงพี่สื่อสาร
แล้วก็เลยต้องการที่จะหายไป หรืออะไรก็แล้วแต่ ก็ไม่เป็นไรนะครับ
เข้าใจอยู่แหละ

แต่ถ้าหลวงพี่ คิดว่า ลองดูซักตั้งก็ได้วะ (ในกรณีที่ พระอย่างหลวงพี่
ไม่ใช่พระเกรียนแตกนะครับ) จะเข้าใจและเห็นอะไรที่น่าอยู่ ของที่นี่นะ
(เดี๋ยวอีตั้งมันก็มาตบมุข เชื่อผมสิ)

/// อีบวบตัดหน้า  โวย

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
เบิ้ล ที่บอกไปว่า ไม่ได้ต้องการคำตอบ
ไม่ใช่หมายความว่าเก่ง บรรลุ หรือ หลวงพี่ช่วยไม่ได้นะครับ เอิ้ววววว
เป็นเพราะอะไร คือผมก็อธิบายคำว่า ศาสนา ของผมไม่ถูกน่ะครับ

เอิ้ววว!!!  อ๊ากกกก

ต้องลองดูเอง
ต้องทำความเข้าใจเอง
ต้องดูเอง ต้องอ่านเอง
แต่อย่า เข้าใจไปเอง

เจ๋ง

If the world is playground, Play together.
เอาเว้ย
ไปดึกแล้วคุณขากันเถ้อออ!!!!
 หมีบิน

พี่ก็เริ่มสิคร๊าบบ
หมีบิน
โพสต์ก่อนตั้งหกนาที ยังจะมาว่าผมตัดหน้าอีก.. ลุงนี่ กร๊าก

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
ลุงแกใช้นิ้วชี้พิมพ์ทีละตัว  fuc yea
โยมตั้งกระทู้เองได้ครับ
เมื่อโยมมองเห็นว่าไม่มี โยมบวบก็ไปทำเองได้อยู่แล้ว อันนี้หลวงพี่ไม่ได้ห้ามอะไร
แต่ตรงนี้ที่หลวงพี่ใส่ใจทำเพียงแค่นี้ มากกว่านั้นโยมก็ไปทำเองได้น่ะ

ตามนี้ครับ.

sometimes you need to let things go.
เหนื่อยแล้วครับ ไม่คิดว่าจะเข้าใจ หรือแม้แต่พยายามจะเข้าใจที่ผมพยายามจะบอก ยิ้มน่ารัก

เหนื่อยแล้วครับ ไม่คิดว่าจะเข้าใจ หรือแม้แต่พยายามจะเข้าใจที่ผมพยายามจะบอก ยิ้มน่ารัก

ฟังแล้ว แล้วก็ยังสงสัย บังเอิญว่าโง่ อยากฉลาด ช่วยอธิบายให้เข้าใจทีสิ สงสัยก็ควรถามใช่มั้ย? หรือต้องแกล้งฉลาดแล้วก็โง่ต่อไป?

ตามนั้น.

ตามนั้น.

เราหยุดแล้ว.

If the world is playground, Play together.
สัพเพ สัตตา
สัตว์ทั้งหลายที่เป็นเพื่อนทุกข์ เกิดแก่เจ็บตายด้วยกันทั้งหมดทั้งสิ้น

อะเวรา
จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้มีเวรแก่กันและกันเลย

อัพยาปัชฌา
จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้เบียดเบียนซึ่งกันและกันเลย

อะนีฆา
จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้มีความทุกข์กายทุกข์ใจเลย

สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
จงมีแต่ความสุขกายสุขใจ รักษาตนให้พ้นจากทุกข์ภัยทั้งสิ้น เถิดฯ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พ.ย. 2011, 12:24 น. โดย Alsmile » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19 20 21 22 23 24 25 26