หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 ... 26

ผู้เขียน หัวข้อ: แผ่เมตตา  (อ่าน 84408 ครั้ง)
แอบอ้าง
จำไว้ว่าการทำบุญกับเณรผู้มีศีลบริสุทธิ์ร้อยครั้งมีผลเท่ากับทำบุญกับพระทุศีลครั้งเดียว (มียาวกว่านี้ เอาแค่เนื้อ ๆ พอ)
นี่เป็นหนึ่งเกณฑ์ในพุทธศาสนาให้สิทธิ์กับผู้ที่ทำหน้าที่ของสงฆ์ได้
เพราะต่อให้มีภิกษุณี แต่ไม่สามารถมีพระสงฆ์ ภิกษุณีก็อยู่ไม่ได้ครับ เพราะพระสงฆ์ต้องสวดปาฏิโมกข์ให้กับภิกษุณีวัดไหนที่มีแต่มีแม่ชีหรือภิกษุณีแต่ไม่มีพระ วัดนั้นยังไม่สมบูรณ์ สามเณรก็ไม่สามารถก็กระทำกิจของสงฆ์ได้ ฉะนั้นความมั่นคงหลักอยู่ที่พระ
แต่ทุกคนทิ้งหน้าที่แบบโยนกลองมอบให้พระ พุทธศาสนาก็ไม่รอด ทุกคนจึงมีส่วนสำคัญต่อพุทธศาสนาขาดคนใดคนหนึ่งไปศาสนาพุทธก็ได้รับผลกระทบตาม ๆ กันไป และเห็นจะอยู่ไม่ได้ในที่สุด โยมเองก็มีส่วนสำคัญต่อพุทธศาสนาเหมือนอย่างได้ลืมความสำคัญนี้
อยากให้ช่วยอธิบายตรงนี้เพิ่มเติมหน่อยครับ โดยเฉพาะประโยคแรก หมีโหด~
คือ ถ้าอธิบายเรื่องความรับผิดรับชอบของพระมีมากกว่า อันนี้พอนึกภาพออก.. แต่ทำไมทำบุญกับเณรศีลบริสุทฺธิ์ มีผลน้อกว่า?
อันนี้คือมีผลน้อยกว่ายังไงครับ หรือมีการคำนวณนน.เปรียบเทียบไว้ด้วย? นึกไม่ออกว่าเพื่ออะไร? ในเมื่อ ดี มันก็น่าจะเท่ากับดี.. โดยที่ไม่ต่างกันว่าใครทำ??

หรือจริงๆ แล้วประโยคนี้ มีจุดมุ่งหมายเพื่อเปรียบเทียบในเชิงสัญลักษณ์อะไรอย่างอื่นที่เกินผมจะเข้าใจรึเปล่าครับ? หมีโหด~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พ.ย. 2011, 01:11 น. โดย Buob Marley » บันทึกการเข้า

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
เป็นคำตอบที่คิดว่าจะได้รับจากนักบวชในสังกัดศาสนาใดศาสนาหนึ่งทุกประการเลยครับ
ผมจำได้ตอนเรียนอิสลามกับโต๊ะอิหม่าม คาดว่าจะได้รับคำตอบแบบไหน
ก็ได้รับดังนั้นสมดังใจ การสนทนานี้ก็เช่นเดียวกันครับ
(ไม่ได้จะชาล้นถ้วยนะครับ แต่คาดเอาไว้แบบนี้จริงๆ
ศาสนาคือความจริงสูงสุดหนึ่งเดียว ไม่เคยเปลี่ยน
คำตอบมันจึงจะต้องเป็นแบบนี้เสมอไป)

ศาสนาเป็นอีกองค์ประกอบหนึ่งของสังคมที่สำคัญมาก แต่ไม่ใช่ทั้งหมด
เรายังมีกรอบความคิดอื่นๆให้จำเป็นต้องมอง เพราะสังคมมนุษย์ประกอบด้วยกรอบความคิดต่างๆมากมาย
แต่อย่างที่หลวงพี่ว่า มันคือทางโลกย์ ไม่ได้จุดมุ่งหมายของสงฆ์
สวนคำตอบที่ผมและคนอื่นๆในสังคมที่ไม่ได้มีจุดมุ่งหมายทางศาสนาสนใจ ก็ย่อมต้องเป็นทางโลกย์
ไม่ใช่จุดมุ่งหมายบรรลุธรรม เพราะมันคือโลกที่เราอยู่ และต้องวิวัฒนาการไปบนพื้นฐานความคิดนี้เป็นหลัก
โดยมีศาสนาเป็นตัวช่วยอีกปัจจัยหนึ่ง ดังนั้นที่หลวงพี่สงสัยว่าจะค้นหาคำตอบทำนองนี้ไปทำไม
ก็เพราะนี่เป็นสิ่งที่ทำหน้าขับเคลื่อนโลกครับ เศรษฐศาสตร์ การเมือง วัฒนธรรม แนวคิดทางสังคมทั้งหลาย
ศาสนาก็ด้วย เพราะโลกขับเคลื่อนด้วยสิ่งเหล่านี้ทั้งหมดเลย ที่ผมทำคือการพยายามรักษาสมดุล
ของการเอาองค์ความรู้ของทุกเรื่อง รวมถึงเรื่องศาสนามารวมกันและชวนคนอื่นคิดพูดคุยกัน
ผ่านมุมมองชนิดต่างๆ เพราะเราทุกคนต่างก็รู้ว่า มันจำเป็นทั้งหมดและเป็นส่วนหนึ่งของกันและกัน

ส่วนในฐานะนักบวช หลวงพี่ก็ย่อมจะมองว่านี่ยังไม่ดีพอ
เพราะจุดมุ่งหมายทางธรรมนั้นแน่นอนว่าต้องสำคัญที่สุด
ซึ่งก็เข้าใจและเคารพในจุดยืนนั้นเสมอครับ ไหว้

มีหลายส่วนที่หลวงพี่ตีความหรือเข้าใจเจตนาผมผิด(โดยเฉพาะเรื่องรับความคิดฝรั่งอะไรทั้งหลาย
รวมถึงที่ยกตัวอย่างฝรั่งฆ่าเมียกรณีเดียวแล้วนำมาสรุปทั้งเผ่าพันธ์ฝรั่ง
- เห็นชัดว่าหลวงพี่ยังสลัดกรอบความคิดแบ่งมนุษย์หยาบๆฝรั่งไทยอะไรแบบนี้ไม่หลุด)
รวมถึงการสนทนาแลกเปลี่ยนกันเรื่องสังคม การเมือง วัฒนธรรมของที่นี่
ก็สนทนากันแบบเอาเป็นเอาตายแบบนี้เสมอครับ โดยที่ทุกคนก็ยังฮาตุ้มเม้งกัน
ไม่ได้มีอารมณ์หรือความขุ่นมัวใดๆเจือปนกันอยู่ รวมถึงไม่ได้หมายจะเปลี่ยนความคิดเอาชนะอะไรกัน
ไม่ว่าจะเห็นตรงเห็นแย้งเห็นต่างอย่างไร หรือมีจุดยืนที่ต่างกันทางความคิดแค่ไหน
การเอาความคิดทั้งหลายมาแผ่กันออกมาและมีสาธารณะคอยดูตรวจสอบทักท้วงเสนอแนะ
ผู้อ่านก็จะได้ประโยชน์เสมอ เราไม่ได้กำลังเอาชนะคะคานกันทางความคิดหรือเปลี่ยนแปลงความคิดใคร
นี่เป็นกระบวนการแลกเปลี่ยนมุมมองและเรียนรู้กันและกัน ผมค้นพบว่าได้ประโยชน์จากสิ่งนี้เสมอ
และผู้ที่ได้อ่านก็จะได้ประโยชน์ รวมถึงสังคมโดยรวมจะได้ประโยชน์เสมอ

ไม่จำเป็นต้องเป็นผู้บริหารประเทศ เราในฐานะพลเมืองในระบอบประชาธิปไตย
การถกเถียงกันทางความคิดนี้จะเป็นประโยชน์ต่อสังคมเสมอครับ เป็นองค์ประกอบที่สำคัญที่สุดด้วยซ้ำ
เพราะอำนาจสูงสุดของระบอบนี้อยู่ที่ประชาชน ไม่ใช่แค่ที่ผู้บริหารประเทศ
คุณภาพของสังคมประชาธิปไตยขึ้นอยู่กับสิ่งที่เรากำลังทำอยู่นี้ การถกเถียงโต้แย้ง
กันเยอะๆเกี่ยวกับสังคมที่เราอยู่ ส่งผลโดยตรงต่อคุณภาพของสังคมประชาธิปไตยโดยรวม
(ส่วนเรื่องเสียเวลา สำหรับผมนั้นไม่ครับ ผมว่างมาก กร๊าก)

ในแง่การโต้แย้งทางความคิด ผมเป็นคนเปลี่ยนความเห็นได้ง่ายมาก ถ้ามีสิ่งไหนเป็นเหตุผลที่ดีกว่าที่เข้าใจอยู่
หรือมีข้อมูลมาหักล้าง สามารถเปลี่ยนได้เดี๋ยวนั้นเลย เพราะไม่มีจุดอะไรจะต้องยืน ไม่ได้มีหน้าที่รักษาแนวคิดไหน
รวมถึงไม่คิดว่าตัวเองเป็นอิสระอะไรด้วย ก็เข้าใจอยู่เสมอว่าเป็นเพียงมนุษย์ที่อยู่ท่ามกลางโลกที่เคลื่อนไหวเปลี่ยนแปลงไปตลอด
จึงเปลี่ยนแปลง ปรับปรุง ค้นหา ศึกษา ผิดบ้าง ถูกบ้าง รับเอาแนวคิดใดๆในโลกได้หมด
สนทนากันไปนานๆก็จะค้นพบเองครับ ว่าที่เห็นเขียนถกกันเอาเป็นเอาตาย
จริงๆก็นั่งฮาๆอยู่ปกตินี่ล่ะครับ กร๊าก

ประเดี๋ยวจะเปลี่ยนให้กลายเป็นกระจู๋น่าเบื่อไปอีก
ขอเสนอประเด็นนี้แต่เพียงเท่านี้ครับ เพราะจริงๆแล้ว
เราอุตส่าห์ได้หลวงพี่ที่คุยสนุกแบบนี้มาร่วมสนทนา ผมยังมาถามอะไรน่าเบื่ออยู่ได้
ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ครับพ้ม   หมีโหด~ ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พ.ย. 2011, 01:36 น. โดย เก้อ » บันทึกการเข้า

I ROCK , THEREFORE I AM
เป็นจู๋วัดใจคนอ่านมาก
เพราะตอบกันยาวเหยียด โดยเฉพาะบักเก้อ กะหลวงพี่..
ที่ว่าวัดใจคือ จะอ่านก็ต้องอ่านให้จบทั้งยาวๆ นั่น ครั้นอ่านข้ามๆ เดี๋ยวก็กลัวจะพลาดอะไรไป ฮ่าๆ ฮือๆ

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
หลวงพี่อย่าเพิ่งเหนื่อยนะครับ
เดี๋ยวยังมีคำถามของผมอีกหลายชุด
ทั้งเรื่อง ศาสนาคือเครื่องมือควบคุมสังคมของชนชั้นปกครอง
ที่ผมยังมีประเด็นจะสอบถามเพิ่มเติมอยู่
รวมไปถึงสมถะกรรมฐานไปจนถึงเรื่องกฎแห่งกรรม

ตอนนี้รออ่านหลวงพี่กับบักเก้ออภิปรายกันไปก่อน

อันนี้ขอถามทุกคน
ควรย้ายขึ้นหิ้ง หรือไปรวมกับ ปัญหาธรรมมะทางก้าวหน้าไหม  งง
ยังไม่มีอะไรจะถามค่ะ แต่อ่านลิ๊งค์  http://www.watnyanaves.net/uploads/File/books/pdf/knowledge_for_intellectual_enhancement_and_people_development.pdf
ร้องไห้กลางดึกเลย  ฮือๆ~

อีกไม่นานก็เช้า...อีกไม่นานก็วันใหม่
ไม่ได้ตั้งใจให้หมัดหนักครับ แต่ตอนบวชก็สงสัยแล้วก็ยังไม่ได้คำตอบเพราะมันคาบเกี่ยวหลายๆเรื่องครับ
พอสึกมาก็ไม่รู้จะถามใคร เก็บคำถามนี้ไว้ในใจตลอดเรื่อยมา  กร๊าก

แอบใส่ไว้ด้วย  ไหว้

ความสวยไม่รับประกัน แต่ความมันเดี๊ยนรับรอง
อ่านดีเลยครับ ยังไม่ได้อ่าน ชุดสุดท้ายของหลวงพี่กับพี่เก้อครับ ติดไว้ก่อน

คือจะบอกว่า ชุดความคิดของพี่เก้อ นี่เราคุ้นๆ ดีอยุ๋แล้ว ก็รอดูว่า ใครจะมาถกและมีคำอธิบายใหม่ๆ ที่พอจะให้เราเก็ตและย่อยได้ง่ายขึ้นอีก

ฝากความหวังไว้กับหลวงพี่ด้วยนะครับ  สำหรับผมแล้ว ในขั้นทานสีลนี่ ไม่สงสัยอะไรแล้วนะครับเคยสงสัยจนปวดหัว
ไม่ใช่ว่าได้เหตุผลจนหายสงสัยนะครับ แต่ได้พิจาณาถึงประโยขน์แล้ว ขอยืมคำมาใช้หน่อยว่า ชีวิตเรานั้นสั้นนักครับ
ขอพิจารณาสงสัยและหาคำตอบเป็นกรณีไปแล้วกัน
เพราะบางอย่างพิจารณาแล้ว มันเกินระดับปัญญาของเราเกินไป เพราะถ้าจะใช้เครื่องมือต่อไป ก็คงต้องเป็นความเชื่อล้วนๆ
ซึ่งบอกตามตรงว่ากลัวตัวเองจะงมงาย ดังนั้น จึงขอเลือกสงสัยในสิ่งที่มีประโยชน์
กับการดำรงชีวิตและเป้าหมายในทางศาสนาเป็นใจความหลักก่อน แต่ถ้ามีเวลาก็อาจจะแวะไปสงสัยที่มันประโยชน์น้อยเป็นลำดับไปครับ...

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
สัพเพ สัตตา
สัตว์ทั้งหลายที่เป็นเพื่อนทุกข์ เกิดแก่เจ็บตายด้วยกันทั้งหมดทั้งสิ้น

อะเวรา
จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้มีเวรแก่กันและกันเลย

อัพยาปัชฌา
จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้เบียดเบียนซึ่งกันและกันเลย

อะนีฆา
จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้มีความทุกข์กายทุกข์ใจเลย

สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
จงมีแต่ความสุขกายสุขใจ รักษาตนให้พ้นจากทุกข์ภัยทั้งสิ้น เถิดฯ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พ.ย. 2011, 12:09 น. โดย Alsmile » บันทึกการเข้า

sometimes you need to let things go.
เข้ามาลงชื่ออ่านค่ะ
ตามอ่านทุกวันเลย กลัวหมกไว้เยอะจะตามอ่านไม่หมด  ฮ่าๆ ฮือๆ

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
ขอถามบ้าง สงสัยว่า เรื่องพระเครื่อง การปลุกเสกอะไรต่างๆเนี่ย มักจะมีพระชื่อดังจากวัดโน้นวัดนี้มาปลุกเสกกัน อย่างนี้ถือเป็นการอวดอุตริมนุษยธรรม(สะกดถูกหรือเปล่าหว่า - -)ที่เป็นข้อห้ามของสงฆ์หรือเปล่าครับ ถ้าเป็นอย่างงั้น ทำไมทุกวันนี้ก็ยังมีออกมาเรื่อยๆครับ

지금은 소녀시대 , 앞으로도 소녀시대 , 영원히 소녀시대

พยายามอย่าไปเอาข้อผิดพลาดของปัจเจคของศาสนาอื่นมาแขวะเลยครับ มันไม่งาม
เพราะสุดท้ายมันก็ปัจเจคเหมือนกันหมด

เอาแต่ส่วนที่ก่อให้เกิดปัญญา ศีล สมาธิ กันเถอะ

ปล. ไม่ได้ตั้งแง่นะครับ แต่น่าจะถกกันได้สนุกมากกว่าเพราะไม่ค่อยได้พบพูดคุยกับพระแบบเนื้อหาเน้นๆ แน่นๆ มากนัก

ด้วยความเคารพ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
สัพเพ สัตตา
สัตว์ทั้งหลายที่เป็นเพื่อนทุกข์ เกิดแก่เจ็บตายด้วยกันทั้งหมดทั้งสิ้น

อะเวรา
จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้มีเวรแก่กันและกันเลย

อัพยาปัชฌา
จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้เบียดเบียนซึ่งกันและกันเลย

อะนีฆา
จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้มีความทุกข์กายทุกข์ใจเลย

จงมีแต่ความสุขกายสุขใจ รักษาตนให้พ้นจากทุกข์ภัยทั้งสิ้น เถิดฯ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พ.ย. 2011, 12:10 น. โดย Alsmile » บันทึกการเข้า

sometimes you need to let things go.
สัพเพ สัตตา

อะเวรา

อัพยาปัชฌา

อะนีฆา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พ.ย. 2011, 12:10 น. โดย Alsmile » บันทึกการเข้า

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ อ่านและพิจารณาครบทุกตัวอักษร
จริงๆเรื่องที่บอกว่าว่างมากอะไรนั้น ขอขยายความครับ

ไทม์ไลน์ในโลกอินเตอร์เน็ตนั้น โดยเฉพาะกับธรรมชาติของเวบบอร์ดมันมีลักษณะเฉพาะตัวอยู่
เราสามารถถกเรื่องเดิมๆกันได้เป็นหลายปี คุยค้างไว้ยาวแค่ไหน
เราก็ไม่รู้สึกถึงเวลาที่เปลี่ยนไปสักเท่าไหร่ ประเด็นนี้ค้างไว้สักเดือน สักปี สักห้าวัน
มีคนนึกอะไรได้ ไปเจออะไรมา มีเวลาเมื่อไร ก็มาโพสต่อกันที ว่างเมื่อไร นึกอยากตอบเมื่อไหร่
ก็มาตอบ มาคุยกันต่อไปเรื่อย ทำนองนี้น่ะครับ มันจึงไม่ใช่เรื่องเสียเวลาอะไร
มันเป็นธรรมชาติของเว็บบอร์ด เราจะขุดกันมากี่หนกี่รอบก็ได้ถ้าเราสนใจ
ถ้ามีคนสนทนาด้วยต่อ ก็ต่อเติมพูดคุยกันไปเรื่อย ไม่มีหลักเกณฑ์เรื่องเวลาอะไร
คำว่าว่างมากสำหรับไทม์ไลน์ในนี้จึงไม่ได้หมายถึงว่าชีวิตจริงเราไม่มีอะไรทำครับ
(แต่ช่วงนี้ก็ว่่างจริงๆ งานหยุดเพราะน้ำท่วมหมด ถ้าไม่ได้ลงพื้นที่น้ำท่วมก็นั่งยาซิลิโคนอุดบ้าน กร๊าก)

สรุป ผมว่าอยู่ดีๆเราอุตส่าห์มีหลวงพี่ที่คุยสนุกและเข้าใจวัยรุ่นเล่นเวบบอร์ด
(แถมทำฟ็อนต์ ทำกราฟิกเจ๋งอีก) มาคุยด้วยขนาดนี้ ผมว่าเป็นความโชคดีของบอร์ดฟ็อนต์สุดๆละ
แต่ผมทะลึ่งพาดำน้ำลึกเลย กร๊าก ยังไงขอเชิญคำถามเด็ดๆจากท่่านต่อไปครับ

I ROCK , THEREFORE I AM
สัพเพ สัตตา

อะเวรา

อัพยาปัชฌา

อะนีฆา

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 ... 26