หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: hinting แบบชาวบ้านๆ  (อ่าน 10491 ครั้ง)
อ่านที่เขียนๆกันจากหลายๆคนแล้วไม่เข้าใจอย่างแรงครับ
เลยขอจั่วกระทู้ถามแบบบ้านๆเลยแล้วครับ

การทำ hinting เท่าที่ผมเข้าใจคือการที่ทำให้ฟอนต์แสดงผลในโหมด pixle ได้สวยงามตามที่ต้องการ

ประมาณนี้หรือเปล่า

แปลว่าถ้าเราออกแบบฟอนต์ที่สวยๆ แต่บางครั้งก็ไม่สามารถทำ hinting ให้สวยได้เสมอไปใช่หรือเปล่าครับ
เพราะมันต้องยืดตัวฟอนต์หลักเป็นกรอบในการกำหนดจุด ทำได้แค่เลื่อนนิดๆหน่อยๆ
และต้องทำมันทุกขนาดด้วยใช่มั้ยเอ่ย

ถ้าพูดง่ายๆคือ การที่จะทำให้ pixel สวยเท่า tahoma
ในเชิงออกแบบต้องออกแบบ hinting (ที่เป็น pixel) ก่อน แล้วค่อยมาเป็นฟอนต์จริงๆใช่หรือไม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ต.ค. 2011, 17:51 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ติดตามครับ
เพราะลองทำแล้ว งง มาก  แหยะ
ลงชื่อตามด้วยคนค่ะ กรี๊ดดดดด

นั่นน่ะสิๆ ถามสมเป็นพวกมวยไร้ค่ายมาก  กร๊าก

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>
มาตามด้วยคน  กรี๊ดดดดด

ส่วนฟอนต์ RD Chulajaruek ลองใส่ Auto hinting แล้ว ทุเรศมาก  ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~

ตอบแบบบ้านๆ เหมือนกัน ไม่รู้ในตำราเขาว่าไงนะครับ ฮ่าๆ ฮือๆ

HINTING คือการทำให้ฟอนต์มันแสดงผลได้สมบูรณ์
ในภาวะที่ต้องอยู่ในภาวะพิกเซลแบบสี่เหลี่ยมของหน้าจอครับ

สังเกตใน ฟล จะมีหน้านึงที่บอกว่าถ้าเล็กถึงแค่ไหนจะให้แสดงผลฟอนต์คมหรือไม่คม เบลอหรือไม่เบลอ นั่นแหละๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ซึ่งไม่รู้ว่าจะปรับยังไงนี่ดิ แบบว่าอยากให้จุดนี้เลื่อนไปอีก pixel นึง หรือว่า pixel นี้ไม่แสดง
อะไรงี้มันทำไม่ได้เลยอ่ะ

ก็เป็นข้อจำกัดด้านเทคนิคน่ะครับ
ฟอนต์ที่จัด Hinting ดีๆ เลยต้อง form follows function ด้วย
(Tahoma ไทยเวลาขยายเลยหน้าตาน่าเกลียดสุดยอดไงครับ)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ต้องเริ่มจาก pixel ก่อนจริงๆด้วย  ฮือๆ~

ต้องเริ่มจากวิธีคิดน่ะครับ
เหมือนจะไปสยามโดยตั้งธงไว้ว่าห้ามรถติด ยังงี้ก็ต้องขึ้น BTS

งง กร๊าก

hinting จะเกี่ยวโยงไปถึงการ gen ฟอนต์ออกมาเป็น ttf และ otf ด้วยนะครับ

เช่น

ถ้าเราทำ auto hint แต่ gen ออกมาเป็น ttf = สูญเปล่า เพราะ hint จะไม่ติดมาครับ (สังเกตได้จากเวลาเราลองนำฟอนต์ otf มาเปิดกับ FL บางฟอนต์จะเห็นเส้นเขียวๆ ติดมาด้วย นั่นคือเส้น hint / ในขณะที่ถ้าเอา ttf มาเปิดจะไม่มีเส้นเหล่านี้)

true type hinting > อันนี้จากใจว่าทำไม่เป็นเหมือนกัน (ช่างดูเป็นศาสตร์ที่เข้าไม่ถึง) ฮ่าๆ ฮือๆ
t1 hinting > อันนี้เคยลองมั่วๆ อยู่บ้าง ยังไม่แตกฉานครับ

นอกจากนี้ยังมี font smooth ที่เราสามารถใช้ FL ปรับได้เองในเบื้องต้น (ไม่กล้าฟันธงว่าใช้ได้ดีขนาดไหนครับ)

แต่บางครั้งก็อย่างที่พี่แอนว่าล่ะครับ ว่ามันต้องอยู่ที่การคิดตั้งแต่เริ่มว่าเราคิดคำนึงถึงการใช้บนจอคอมมากขนาดไหน
ถ้าเป็นฟอนต์ลายมือทีจัดจ้านมากๆ หรือฟอนต์ที่มีเส้นเอียงมากๆ บางทีอาจต้องยอมทำใจครับ ฮ่าๆ ฮือๆ

perfectionist
จริงๆ truetype มันใส่ hinting ได้นะครับ...(เรียกว่า truetype instruction table) ทำได้ 2 วิธีคือ...

๑. แบบ visual ซึ่งของFL จะเป็นเส้นเขียวๆ นะครับ ทำเสร็จแล้ว...ฟอนต์จะมีขนาดไฟล์ใหญ่ขึ้นหลาย K เลยทีเดียว
๒. แบบ programing ซึ่งใน FL ก็จะสามารถทำได้เช่นกัน...แต่ยากโคตรๆ  แหยะ เพราะต้องรู้ตำแหน่งบน ตัวอักษรแต่ละตัวชัดเจน และต้องทำทีละตัวๆ ซึ่งพอเสร็จแล้วฟอนต์จะงามโคตรๆ แบบ Angsana เลยครับ ฟอนต์จะใหญ่ขึ้นเล็กน้อยเท่านั้น

ปล. ภาษาที่ใช้ในการ hinting มันคนละภาษากับ OT นะครับ ต้องไปหาที่เรียนภาษามันอีก....มึนนนแทบอ้วก  อ้วก
อยากรู้ขั้นตอนขึ้นมาทันทีว่าทำยังไง

ผมลองลากนู่นนี่แล้วงงมากครับ พูดง่ายๆคือไม่รู้ว่าไอ้เส้นอะไรไว้ทำอะไรยังไงเลยดีกว่า  ฮือๆ~

เอาเฉพาะใน FL นะครับ... ขอเสนอวิธีทำแบบบ้านๆ ง่ายๆ ไม่ต้องเขียนโปรแกรม ไม่ต้องเล็งแล้วเล็งอีกก็ไม่สวยสักที (แต่ไฟล์ใหญ่นิดนึงนะ)

1. ดับเบิลคลิก glyph ที่ต้องการขึ้น สมมุติว่า ก ไก่
2. กดเบาๆ ที่เมนู Tools -> Hints and Guide -> Truetype hinting หรือ กด CTRL + Shift + F7 จะได้แถบเครื่องมือเพิ่มมาอีก 2 แถบ คือ Truetype tools กับ Truetype options
3. กดที่ปุ่ม Bitmap tool (ที่ 3 จากขวามือ) บนแถบ truetype tools แนะนำให้กดปุ่ม preview panel ด้วย ที่อยู่ข้างๆ
4. คลิกขวาบนที่ว่างๆ ในหน้าต่าง glyph ที่เปิดขึ้นมา แล้วเลือก Generate Bitmap แล้วจุดพิกเซลกลมๆ จะเปลี่ยนเป็นสี่เหลี่ยมสีดำๆ
5. ทีนี้เราก็ระบายตามใจชอบว่าจะให้มันแสดงผลยังงัย กดทีมันก็จะดำ กดอีกทีมันก็จะขาว
6. เสร็จแล้วก็ทำในขนาดตัวอักษรที่ใหญ่ขึ้นหรือเล็กลง โดยเลือกขนาดตัวที่แถบ Truetype options ตรงที่เขียนว่า current PPM
7. ขนาด PPM ของ ที่เหมาะทำ hint คือ 8 -20 PPM
8. ทำให้ครบทุกตัวอักษร (คงโคตรเมื่อย กว่าจะเสร็จ)
9. เซฟไฟล์ แล้วสั่ง Gen Font
10. ลองของได้เลย
กรี๊ดดดดด

หน้า: [1] 2