หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับ Pixel Font อ่ะครับ  (อ่าน 5142 ครั้ง)
คืออยากสร้าง Pixel Font เอาไว้ใช้อ่านหนังสือครับ
ปกติใช้ Tahoma แล้วไม่ปรับการแสดงผลเป็น Anti Aliased แต่ก็ยังรู้สึกว่าไม่ถูกใจยังไงไม่รู้
(เป็นคนโบราณ ชอบอะไรที่มันคมๆ ชัดๆ เหลี่ยมๆ อ่ะครับ)

อยากรู้วิธีสร้าง Pixel Font ที่เป็น Pixel จริงๆ อ่ะครับ (ไม่ใช่ทำ Vector สี่เหลี่ยมเล็กๆ)
ไม่ทราบว่าต้องใช้โปรแกรมอะไรสร้างครับ

อีกข้อ
ผมอยากจะดัดแปลงฟอนต์ Cordia, Tahoma, Microsoft Sans Serif
คืออยากแก้ไขทั้งที่เป็นแบบ Pixel กับแบบ Vector อ่ะครับ
(Font พวกนี้จะมี 2 แบบรวมกัน ถ้าขนาดเล็กจะเป็น Pixel ถ้าขนาดใหญ่จะเป็น Vector)
อยากทราบว่ามีจะใช้โปรแกรมอะไรครับ (FontLab ทำไมมันขึ้นแต่ Vector)

ขอบคุณครับ จุ๊บๆ
Bitfonter ทำ pixel หรือ bitmap font ได้ครับ แต่ใช้ทำภาษาไทยไม่ได้  น้องดำ

ยังไงลองดูฟอนต์ตัวล่าสุดที่อยู่หน้าแรกของเว็บนี้ครับ  น้องดำ

การจะให้ฟอนต์แสดงผลหน้าจอเป็นคมๆ ได้อย่างสวยงามนั้น
ต้องใช้ทักษะด้าน Hinting ครับ
เห็นคนในวงการพัฒนาโปรแกรมบอกว่า คนที่ทำได้เซียนๆ มีไม่ถึงสิบคนในโลก
น่าลองนะครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ไม่มีโปรแกรมที่ทำภาษาไทยได้เลยเหรอครับ  (เหงื่อแตกพลั่ก)
เอาแค่เอาไว้ทำฟอนต์ไทยธรรมดาๆ ยังยากเลยครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ดูกระจู๋นี้นะ มาตอบให้แล้ว

http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,19299.0.html

แต่บอกได้เลยว่าการ hinting เป็นงานที่โคตรเหนื่อยเลยขอบอก...
แต่ผลที่ได้จะคุ้มค่าหรือไม่ ขึ้นอยู่กับขายได้เท่าไร 555+
หน้า: [1]