หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องยุ่ง ๆ ของฟอนต์ใน Artwork  (อ่าน 28832 ครั้ง)
ไม่แน่ใจคิดว่าน่าจะมีกระจู๋แนวนี้อยู่แล้ว แต่ค้นไม่เจอ เลยเอามาประทับไว้ก่อน

คราวนี้มาถึงการทำ Artwork ส่งโรงพิพม์มั่งหล่ะครับ ในการใช้งานฟอนต์ใน Application ต่าง ๆ ปัญหาที่พบมากกับ designer มือใหม่คือ ลืมนึกไปว่า font ที่ใช้ในเครื่องของตัวเองนั้น ไม่ได้มีอยู่ในเครื่องของโรงพิมพ์ / บริษัท / ห้างร้านอื่น ๆ หรือแม้กระทั่ง อาจจะไม่มีอยู่ในเครื่องของเพื่อน ที่ขอยืมไฟล์ artwork นั้นไปเปิด  ทำให้เมื่อเพื่อนนำไฟล์ไปเปิดเพื่อทำการแก้ไข / เพิ่มเติมรายละเอียด ไม่สามารถหาฟอนต์นั้นเจอได้  จะเป็นผลทำให้งานออกแบบที่เราทำมานั้นเกิดความผิดพลาดขึ้นมาได้ครับ ลองดูตัวอย่างนะครับ

ลอง สังเกตภาพประกอบด้านบนนะครับ รูปทางซ้ายมือคือเอกสาร Microsoft Word ที่ใช้ Font พิเศษ เมื่อถูกนำไปเปิดด้วย MS Word ที่อีกเครื่อง ที่ไม่มี font นี้บรรจุอยู่  จะพบว่า windows จะทำการ map font ที่ใกล้เคียงที่สุดเท่าที่มันพอจะหาได้ในเครื่องนั้น ให้เองโดยอัตโนมัติ ทำให้ผลการทำงานของเราผิดพลาดไปครับ ปัญหา นี้พบบ่อยในหลายโปรแกรมที่ทำการ “วาด” ฟอนต์ใหม่ทุกครั้ง วิธีแก้ปัญหานี้ไม่ยากเลยครับ ลองทำตามขั้นตอนนี้ สำหรับแต่ละโปรแกรมดังนี้ครับ

Microsoft Word

MS Word เป็นอีก application นึงที่นิยมใช้ทำ artwork ส่งโรงพิมพ์ สมมติว่างานที่เราทำไว้ มีการใช้ฟอนต์ชื่อ Diego อย่างในรูปนะครับ  วิธีแก้ไขสำหรับ word จะเกิดขึ้นตอนเซฟไฟล์งานครับ

เวลาที่เรากดเซฟไฟล์งานนั้น ให้เลือก option “Tools” แล้วเลือกไปที่เมนู “Save Options” ครับ

จาก นั้น จะมีหน้าต่างปรากฏขึ้นมาดังรูป ให้เรา check ที่ checkbox ชื่อ “Embed TrueType fonts” ครับ  ด้วยวิธีนี้ จะเป็นการบังคับให้ MS Word แนบไฟล์ฟอนต์ เข้าไปกับเอกสารของเรา  ไฟล์ที่ได้ จะมีขนาดใหญ่กว่าไฟล์เอกสารปกติเล็กน้อย ขึ้นอยู่กับจำนวนฟอนต์ที่เราแนบเข้าไปครับ ไฟล์เอกสารที่แนบฟอนต์ไว้แล้วนี้ จะสามารถถูกนำไปเปิดได้ทุกเครื่อง โดยไม่ต้องกังวลว่าเครื่องนั้นจะมีฟอนต์หรือไม่ครับ

Photoshop

การ ใช้ฟอนต์ใน photoshop มีด้วยกันสองวิธีคือ Type กับ Type Mask.  ข้อดีของการสร้างข้อความแบบ Type Mask คือ ไม่มีปัญหาเรื่องฟอนต์ระหว่างเครื่องครับ  แต่การใช้แบบ Type ธรรมดานั้น จะทำให้สามารถ ปรับเปลี่ยน/ตกแต่ง/ขยายขนาด/เปลี่ยนข้อความ ได้สะดวกกว่าแบบ Type Mask มาก

Designer จะใช้วิธีใดในการออกแบบก็ได้ตามแต่ถนัด แต่สุดท้ายเมื่อจะเซฟไฟล์งานส่งโรงพิมพ์ จะต้องทำการแปลงจาก Type Object ให้เป็น Object แบบอื่น ๆ ก่อนนะครับ เช่น แบบ Rasterize Type ซึ่งจะแปลงให้กลายเป็นภาพแบบ Raster  Create Work Path จะเป็นการสร้าง Path เลียนแบบตัวอักษร เป็นต้นครับ

Illustrator

เช่น เดียวกันกับ Photoshop ครับ  ข้อความที่เราพิมพ์ลงไปจาก Type Tool ใน Illustrator นั้น ยังคงคุณสมบัติของการ Draw font ไว้เต็มที่ครับ ฉะนั้น ก่อนจะส่งไฟล์งาน ต้องแปลงให้ข้อความเหล่านั้น มีคุณสมบัติเป็น Path ธรรมดา ๆ ก่อนครับ ลองดูรูปประกอบนะครับ

Classic Style

วิธี แก้ปัญหาลำดับสุดท้าย เป็นวิธีที่ classic ที่สุด ปลอดภัยที่สุด ประหยัดเวลาที่สุด และใช้ความรู้น้อยที่สุดแล้วครับ ในเมื่อกลัวว่าเครื่องคอมพิวเตอร์เครื่องอื่น จะไม่มีฟอนต์ที่ใช้อยู่ในปัจจุบัน ก็ให้ copy ฟอนต์นั้น เอาไปลงในเครื่องอื่นเลย   วิธีนี้ จัดได้ว่าเป็นวิธีที่ปลอดภัยที่สุดครับ  ทางโรงพิมพ์อยากจะแนะนำให้ Designer ทุก ๆ ท่าน กรุณา copy ฟอนต์ทั้งหมดที่ใช้ในการทำงาน artwork ให้กับทางโรงพิมพ์ด้วยนะครับ

ที่มา : _http://www.wacharinprint.com/home/?p=42

ยามเฝ้าเว็บไซต์
http://th.superbook.cbn.com/
เจ๋ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ไม่เคยมีปัญหากับโรงพิมพ์ครับ มีปัญหาแต่กับร้านเพลทหรือร้านออกฟิล์มครับ
ไม่เคยมีปัญหากับโรงพิมพ์ครับ มีปัญหาแต่กับร้านเพลทหรือร้านออกฟิล์มครับ
ยิ้มน่ารัก นั่นสิน่าจะเป็นร้านยิงฟิมล์นั่นแหละ

ผมชอบเรื่องราวความรู้แบบนี้จัง
แบ่งปันๆๆ  เจ๋ง

PDF จิครับ อย่าส่ง Native file ไป

สมมติงานที่มี text เยอะๆ ในอิรัตน์ ถ้า Create Outline
Path จะเพิ่มขึ้นมาเป็นทวีคูณ แล้วขนาดไฟล์ก็จะใหญ่ตามด้วย
อีกอย่างตัวอักษรก็จะบวมๆ ไม่คมชัดเท่าให้มันเป็น Text ครับ ที่สังเกตชัดๆ คือตัว i ตัว l

วิธีสุดท้าย อาจจะไม่เวิร์คหากเป็น ฟอนต์ฟอนต์พาณิชย์ / ฟอนต์สั่งทำ ที่มีข้อจำกัดด้านลิขสิทธิ์
ซึ่งมีผลทำให้ฟอนต์ราคาแพงเหล่านั้น รั่วตามโรงพิมพ์ กระจายไปสู่ร้านรับทำนามบัตร ฯลฯ

ไม่ครีเอท เอ้าท์ไลน์

ครีเอทเอ้าท์ไลน์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ก.ย. 2011, 09:51 น. โดย itemsafety » บันทึกการเข้า

เปลี่ยนแนวคิดเพื่อการใช้ Typography ให้ถูกต้องตามหลักสากล
 เจ๋ง ไหว้

ยามเฝ้าเว็บไซต์
http://th.superbook.cbn.com/
เดี๋ยวจะบรรยายการทำไฟล์เป็น PDF เนาะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ก.ย. 2011, 11:11 น. โดย itemsafety » บันทึกการเข้า

เปลี่ยนแนวคิดเพื่อการใช้ Typography ให้ถูกต้องตามหลักสากล
เวลาทำ present ด้วย powerpoint แล้วจะปริ๊นท์ (ซึ่งต้องเอาไปปริ๊นท์เครื่องอื่น)
ใช้แปลงเป็น pdf ก็ดีครับ เพราะเคยเจอปัญหาการฝังฟอนต์แล้วก็ยังแสดงผลเพี้ยน  เจ๋ง

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>
สงสัยครับ
ผมไม่เคยส่งงานพิมพ์แบบ PDF เลย
โรงพิมพ์ที่เคยไปช่วยงานสมัยเรียนก็โบราณมาก ใช้ PageMaker แล้วต้อง Export เป็น TIF fuc yea
เลยไม่รู้ว่าสมัยนี้โลกมันไปถึงไหนกันแล้ว
คือเวลาเอาออกเป็น PDF เนี่ยมันต้องตั้งค่าอะไรหรือเปล่าครับ
หรือแค่สั่ง Print แล้ว save as pdf ได้เลย

แล้วไอ้พวกหน้ายกหน้าพับทั้งหลายนี่มันต้องเซ็ตที่ใครครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ถ้าเป็นพวก อีรัตน์ จะมีการตั้งค่า pdf อ่ะ
โดยเฉพาะเรื่องที่สำคัญคือขนาด + ความละเอียดของภาพ

แต่ของผมใช้ profile สำเร็จที่มันมีให้ คือ Press quality
นอกนั้นก็ไม่รู้เรื่องแล้ว  เกรียน

ส่วนเรื่องยกหน้าพับ โรงพิมพ์จัดการเอง
แต่ยังไงเราก็ต้องทำ mog-up ตัวอย่างให้เขาดูอยู่ดีว่าเรียงยังไง
แถมเราจะได้รู้ด้วยว่าเวลาเรียงออกมาแล้วมันเวิร์คมั้ย (ยังไงก็ต้องหาร 4 ลงตัว)

ปล.เหมือนลุงโก้เคยพูดไว้เรื่อง pdf นะ

** เจอและ นึ่ไง http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,6159.0.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ก.ย. 2011, 11:15 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

นักเขียนการ์ตูนรายปี
สงสัยครับ
ผมไม่เคยส่งงานพิมพ์แบบ PDF เลย
โรงพิมพ์ที่เคยไปช่วยงานสมัยเรียนก็โบราณมาก ใช้ PageMaker แล้วต้อง Export เป็น TIF fuc yea
เลยไม่รู้ว่าสมัยนี้โลกมันไปถึงไหนกันแล้ว
คือเวลาเอาออกเป็น PDF เนี่ยมันต้องตั้งค่าอะไรหรือเปล่าครับ
หรือแค่สั่ง Print แล้ว save as pdf ได้เลย

แล้วไอ้พวกหน้ายกหน้าพับทั้งหลายนี่มันต้องเซ็ตที่ใครครับ

ตั้งค่าในส่วน PDF ให้ถูกต้องครับ
เรียกว่าการ Preflight เพื่อให้ไฟล์ PDF นั้นสามารถพิมพ์ออกมาได้อย่างไม่เพี้ยน
เช่นเรื่อง Profile สี และความละเอียดของรูป Raster ที่อยู่ในไฟล์
มีความละเอียดพอที่จะพิมพ์โดยไม่แตก
และค่า Bleeding บางงานเราอาจจะต้องเผื่อขอบด้านละ 0.3 ซม. เป็นต้น
ส่วนหน้าพับหน้ายกอะไรทั้งหลายเป็นหน้าที่ของร้านแยกสี
ที่จะใช้โปรแกรมประเภท Page Imposition ในการจัดคู่หน้า
ตรงนี้หมดหน้าที่ของเราแล้วครับ

โอ้ว ขอบคุณครับ
นั่นคือเขาจะเอา PDF เราไปทำต่อได้เองใช่มะ กรี๊ดดดดด

ล..ลุงโก้แกไม่ใช่นักบิดตะลอนโลกเหรอครับ โวย

ตอนนั้นแกคงกำลังเก็บเงินท่องโลกอยู่มั้ง  กร๊าก

นักเขียนการ์ตูนรายปี
แนะนำให้อ่าน

http://www.indesignthai.com/?p=115

เทพโดยตรง

ไหว้

หน้า: [1] 2