หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเรื่องสระลอยครับ  (อ่าน 4269 ครั้ง)
คือ ตอนนี้ผมต้องใช้ library ที่เป็นภาษา Python ชื่อว่า ReportLab ในการสร้างไฟล์ PDF สำหรับเว็บครับ ปัญหามีอยู่ว่า ผมใช้ฟอนต์ THSarabun ที่เป็นฟอนต์แห่งชาติแล้วปรากฏว่าเกิดปัญหาสระลอยขึ้น เลยอยากรบกวนถามว่ามันเป็นเพราะตัว library เองที่ไม่รองรับ หรือว่าเป็นที่ฟอนต์อ่ะครับ เพราะตัวฟอนต์เองดูเหมือนจะเป็น TTF ซึ่งทาง Reportlab บอกว่ารองรับทั้ง TTF และ Unicode

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ
น่าจะเป็นที่โปรแกรมที่เอาฟอนต์ไปใช้ครับ
เนื่องจากการทำให้วรรณยุกต์ตบลงมาตามที่ควรจะเป็น คือการเรียกใช้ชุดคำสั่ง opentype ที่ฝังอยู่ในตัวฟอนต์
หลายโปรแกรมสามารถเรียกใช้ฟอนต์ได้แต่ไม่สามารถนำชุดคำสั่ง opentype มาใช้ได้

อย่าง photoshop illustrator นี่เรียกได้ แต่พอเป็นโปรแกรมอื่นเช่น premiere , aftereffect นี่ก็ไม่ได้แล้วครับ แม้ว่าจะเป็นโปรแกรม
ในเครือ adobe เองก็ตาม

นักเขียนการ์ตูนรายปี
เนื่องจากตัว python เองมันก็ไม่ support ภาษาไทยมากนักครับ คือแสดงผลได้ แต่ต้องมี OS ช่วย... แต่กรณีที่จะให้มัน gen report ออกมาให้สวยงามนั้น ต้องเขียน code เพิ่มให้มันครับ ซึ่งช่วยในการปรับระดับของตัววรรณยุกต์ให้สวยงาม

ปล... ผมมี code นี้แต่เป็น php script ไม่มี python
หน้า: [1]