หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาที่เราซื้อ ฟอนต์ 1 ชุด ลิขสิทธิ์  (อ่าน 2303 ครั้ง)
เป็นปัญหาที่อาร์ไดเรกเตอร์ฝรั่งถามมาน่ะครับ เขาสงสัยว่า เขาซื้อฟอนต์ไทยมา 1 ชุด เขาสามารถเอาไปใช้โปรดักค์ต่างๆได้หมดใช่ไหม กี่แบรนด์ก็ได้ใช่ไหม และจะมีปัญหาไหม กรณีเอาไปแปะเป็นtypeface ใน CI ของแบรนด์ พัฒนาเป็นโลโก้

หรือควรจะเป็นลูกค้า ที่ควรซื้อฟอนต์มาให้เขาครับ ปลื้ม

ป.ล. แต่ก่อนเคยมีเคสแบบว่า ลูกค้าบอกใช้ฟอนต์PSL ได้หมดในงานของเขา แต่ห้ามใช้ DB นะ เพราะเขาไม่ได้ติดต่อลิขสิทธิ์ไว้

สมมติว่าวันนึง เราดั๊นนกระแดะใช้ DB (สมมติว่าเราซื้อลิขสิทธิ์ไว้เองละ) แต่ลูกค้ากลับโดนฟ้อง เพราะลูกค้าไม่ได้ซื้อ DB ไว้ล่ะครับ

ช่วยแจกแจงเรื่องลิขสิทธิ์ให้ฟังทีนะครับ เกย์ออก

ขอบพระคุณ

เราสนุกกับการออกแบบ แต่ไม่สนุกกับการ Kerning นะ
แยกเป็น 2 คำถามนะครับ

1. การซื้อฟอนต์ทีนึงครอบคลุมการใช้งานทุกอย่างไหม
คำตอบคือแล้วแต่คนขายจะกำหนดกติกาครับ
อย่าง DB เนี่ยฟอนต์ที่ใช้ทั่วไปก็ราคานึง แต่ถ้าเอาไปทำ CI ก็ต้องอีกราคานึง
ส่วน PSL ต้องระบุตั้งแต่ตอนซื้อเลยว่าจะเอาไปทำอะไรมั่ง

2. ถ้าเราซื้อลิขสิทธิ์ฟอนต์ไว้แต่ไปทำงานให้ลูกค้า
คำตอบคือได้ แต่การส่งงานให้ลูกค้า ต้องไม่แนบฟอนต์ไปด้วย
หรือไม่ก็ต้องทำให้สิ้นสภาพการเป็นฟอนต์ที่สามารถเอาไฟล์ไปใช้ต่อได้ (อาทิการ Create Outline)
ส่วนถ้าเป็นงานที่ออกในนามของลูกค้า ของบริษัทงี้ ต้องมั่นใจจริงๆ ว่าเขาสามารถยืนยันได้ว่ามาจ้างเราทำนะครับ
เพราะว่าเดี๋ยวถ้าเกิดบริษัทฟอนต์ฟ้องขึ้นมาจะได้มีหลักซานไปอ้างได้

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณครับ  ฮิ้ววว

เราสนุกกับการออกแบบ แต่ไม่สนุกกับการ Kerning นะ
หน้า: [1]