หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: Font แบบไหนที่คุณคิดว่าเข้ากับ identity มาก  (อ่าน 3863 ครั้ง)
พอดีอยากให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ช่วยแสดงความเห็นหน่อยนะครับว่า font แบบไหนเข้ากับ identity ของคณะและหลักสูตรมากที่สุด ตามความเห็นในเรื่องของเส้นสาย ลักษณะอักษรและการแสดงผลบนหน้า web
Identity (อัตลักษณ์) : สถาบันที่ผลิตบุคลากรที่มีความเป็นเลิศทางธุรกิจ

ผมเลือก Arundina serif ด้วยเหตุผลที่ว่าอักษรมีความเป็นไทยกับความทันสมัย มีหัวอ่านได้ชัดเจน ตัวใหญ่ เป็นอักษรที่มีฐาน โดยทั้งหมดนี้จะสื่อถึงสถาบันที่มีความเป็นไทยแต่ก็ยังทันสมัยด้วย มีความมั่นคงและเจริญก้าวหน้าพัฒนาอย่างต่อเนื่อง

เพื่อนๆเห็นว่าอย่างไรบ้าง แชร์ไแเดียกันได้เลยนะครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.ค. 2011, 13:05 น. โดย Pachara.S » บันทึกการเข้า
ในตัวเลือกทั้งหมดนี้
arundina ดีแล้วครับ ถ้าในภาพรวม
sarabun ก็น่าจะไหว
แต่อาจจะโมเดิร์นไปนิดสำหรับบางสาขาวิชาในคณะ

ตัดเอาที่อธิบายในกระจู๋ที่แล้วออกก็ดีนะครับ
เพราะไม่ได้ออกแบบใหม่หมด ถึงจะใส่ความหมายตามนั้นได้

และก็อย่างที่หลายๆคนบอกไว้ว่า
ไม่ใช่โลโก้ครับ ที่จะมีความหมายอะไรได้มากเป็นกอง
อ่านสบาย จำง่าย จะดีกว่า

(แต่ก็เข้าใจนะ องค์กรเก่าแก่)

ปล
พาณิชยศาสตร์*
สะกดด้วย ณ.เณร ครับ
ทีแรกก็จะทักเหมือนกัน แต่คิดว่าเป็นชื่อเฉพาะเลยใช้ น หนูซะอีกครับ กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณนะครับ และต้องขอโทษด้วย ใช้ภาษาผิดอย่างรุนแรง คราวหน้าจะตรวจให้ถี่ถ้วนกว่านี้ครับผม
ปล. ผมเปลี่ยนภาพให้ใหม่แล้วนะครับ
หน้า: [1]