หน้า: 1 [2] 3

ผู้เขียน หัวข้อ: อ่า อืม...มอไซต์วิน  (อ่าน 9056 ครั้ง)
ตรงแถวยูเนี่ยนมอลล์ก็มีป้ายราคาบอกเลยนะ ว่าไปที่ไหน ราคาเท่าไหร่

ขึ้นอยุ่กับแต่ละคิวนะ บ้านผม ถ้าที่ที่จะไปเป็นเส้่นหลักของคิวเขา ก็ถูก กว่าคิวอื่น

เขตมันมาคุมซอยเรารึเปล่าละจักรี

คนเดินผ่านทุกวันน่ะตัวเรานะ   หมีโหด~

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ตรงแถวยูเนี่ยนมอลล์ก็มีป้ายราคาบอกเลยนะ ว่าไปที่ไหน ราคาเท่าไหร่

อ้าวเรอะ ทุกวันนี้ราคาแกว่งตามอากาศเลย ฝนตกขึ้นห้าบาท  เศร้า

อ้าวเรอะ ทุกวันนี้ราคาแกว่งตามอากาศเลย ฝนตกขึ้นห้าบาท  เศร้า

วัน ๆ มึงเคยสังเกตุอะไรที่ไหนละ แสดดดดดดดด

เขตมันมาคุมซอยเรารึเปล่าละจักรี

คนเดินผ่านทุกวันน่ะตัวเรานะ   หมีโหด~

เห็นด้วยกะเอ
มีอาจารย์ที่ ม.เกษตร สอนพี่มานี่ล่ะ
โดนวินมอไซตีตาย เพราะไปเถียงเรื่องเขาขึ้นราคาด้วยนะ
เราเห็นแค่ข่าวในหนังสือพิมพ์ (หลังจบออกมาแล้ว) ไม่รู้ด้วยซ้ำว่าคดีเป็นไง จับคนร้ายได้รึเปล่า

ปล. ซอยจักรีเปลี่ยวนะจ๊ะ จากที่ได้ไปเห็นมาแล้ว

งั้นคันไหนแพงเกิน เราตีมันให้ตายเลยครับ  หมีโหด~

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
คือผมไม่ได้สนใจเรื่องแพงหรือไม่แพงนะครับ
แต่ผมสนใจว่า มันมีมาตรฐานอะไรมาคิดราคา
และก็มีอะไรมาทำให้เราอุ่นใจในงานบริการชนิดนี้ได้บ้าง
และอยากรุ้ว่า ปัญหาหลายๆ อย่างเกี่ยวกับอาชีพนี้เกิดขึ้นกับคนอื่นบ้างหรือเปล่า

และที่สำคัญรัฐบาลเคยมีโครงการหรือสนใจที่จะดูแลหรือเปล่า
ซึ่งผมเห็นว่าควร แต่ที่ผมติดใจ คือผมคิดว่าคนอื่นไม่ได้คิดแบบผมก็เลยมาหยั่งเสียงดู

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ผมว่าทุกคนที่เคยใช้บริการ หรือใช้ประจำ ก็คงคิดครับจักรี
แต่ด้วยความที่เหมือนจักรีว่า แล้วเราจะไปเถียงมันยังไง ถ้ามันจะเก็บเราแบบนี้
ไม่มีมาตรฐานห่านอะไรเลย ทำได้อย่างมากก็แค่เอาวะ กูไม่นั่งของมึงแล้ว ก็คงทำได้แค่นั้น
และบางคนก็คงไม่อยากไปต่อล้อต่อเถียงด้วย เพราะถ้าคำนึงถึงอันตรายที่อาจจะเกิดก็คงไม่คุ้ม
แจ้งตำรวจ ก็คงได้แค่ตักเตือนหรือปรับนิดหน่อย สุดท้ายตำรวจก็ได้แค่ปล่อยมันไป
แล้วเราก็จะระแวงหลัง แบบนั้นน่ะครับ

จะรอภาครัฐมาทำ ก็จนกว่าจะเกิดเรื่องอะไรเกี่ยวกับมอเตอร์ไซด์ขึ้นมาดังๆจนเป็นกระแสนั่นแหละครับ ถึงจะได้เคลื่อนไหว  หมีโหด~

จักรีเคยลองนั่งมอเตอร์ไซด์แบบเร่งด่วนออกถนนมั๊ยครับ
เพื่อนผมหลักพันวันฝนตกแบบรีบๆก็โดนมาแล้ว   หมีโหด~

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
ผมใช้วิธีตกลงราคาก่อนครับ ถ้ารู้สึกว่าแพงเกิน ผมก็จะเปลี่ยนไปนั่งแท๊กซี่
หรือบางครั้งตกลงราคากันๆได้แล้ว พอไปส่งถึงที่จริง ถ้าผมรู้สึกว่ามันไกล
กว่าที่คาดไว้ ก็จะให้ค่าโดยสารเขาเพิ่มครับ เพราะเขาต้องวิ่งเปล่ากลับวิน

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
มีบทความที่ดีมากเกี่ยวกับมอไซค์วิน ผมอ่านด้วยความซาบซึ้งทีเดียว
มาจากวิทยานิพนธ์ของนักศึกษาฮาวาร์ด ทำเรื่องมอไซค์วินในกรุงเทพ
มาจากการเสาะหาข้อมูลที่ดี เชื่อมโยงมิติทางสังคม เศรษกิจ
แล้วยังสามารถเอามาอธิบายความเป็นไปในสังคมไทยช่วงที่ผ่านมาได้อีกต่างหาก
http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1279899382&catid=02

แอบอ้าง
มอเตอร์ไซค์รับจ้างจึงดำรงอยู่ท่ามกลาง "ความแตกร้าว" หลายประการ ทั้งในเชิงรูปธรรมและนามธรรม คนขับมอเตอร์ไซค์รับจ้างพยายามสอดส่ายหาพื้นที่บนท้องถนนซึ่งไร้พื้นที่สำหรับยานพาหนะของพวกเขา พวกเขาตัดข้ามผ่านชนชั้นต่าง ๆ ในสังคม พวกเขาวิ่งอยู่ระหว่างอาคารสถานที่ต่าง ๆ และ พวกเขาวิ่งอยู่ระหว่างรถยนต์จำนวนมากในมหานคร

คนขับมอเตอร์ไซค์รับจ้างจึงเป็นทั้งศูนย์กลางและชายขอบของมหานครแห่งนี้คนกรุงเทพฯต้องใช้บริการของพวกเขาในทุกวันปัจจุบันมีมอเตอร์ไซค์รับจ้างอยู่ประมาณ 200,000 คันในกทม.  แต่ละคันวิ่งรับส่งผู้โดยสารประมาณ 20 เที่ยวต่อวัน โดยรวมแล้ว มีรถมอเตอร์ไซค์รับจ้างวิ่งรับส่งผู้โดยสารประมาณ 4 ล้านเที่ยวต่อวัน ซึ่งเป็นตัวเลขที่มากมายมหาศาลยิ่งกว่าการนำจำนวนเที่ยวของรถไฟฟ้าและรถไฟใต้ดินมารวมกันเสียอีก

ในช่วงสงครามเวียดนามผู้เชี่ยวชาญจากสหรัฐฯได้เข้ามาช่วยวางแผนพัฒนาผังเมืองกรุงเทพมหานครแผนการแรกของพวกเขาก็คือการเปลี่ยนกทม.ให้กลายเป็นมหานครที่ต้องพึ่งพารถยนต์ส่วนตัวเป็นหลักนำไปสู่การตัดถนนกันอย่างมากมาย แต่เมื่อถนนเหล่านั้นต้องมาเผชิญหน้ากับตรอกซอกซอยเล็ก ๆ จำนวนมากทั่วกรุงเทพฯ ก็ส่งผลให้ระบบการขนส่งมวลชนที่มีประสิทธิภาพไม่สามารถเกิดขึ้นมาได้ และมอเตอร์ไซค์รับจ้างเท่านั้นที่จะเป็นพาหนะซึ่งสามารถนำคุณออกจากบ้านไปสู่ป้ายรถเมล์ สถานีรถไฟฟ้า และสถานที่ทำงาน ได้อย่างสะดวกรวดเร็ว

หากปราศจากคนขับมอเตอร์ไซค์รับจ้าง กรุงเทพฯ ก็จะกลายเป็นมหานครอันหยุดนิ่ง ผู้ประกอบอาชีพมอเตอร์ไซค์รับจ้างรายหนึ่งกล่าวกับโซปรานเซ็ตติว่า  "ถ้าคนขับมอเตอร์ไซค์รับจ้างทั้งหมดตัดสินใจหยุดงานพร้อมกันหนึ่งวัน กทม.ก็จะกลายเป็นอัมพาตทันที"

I ROCK , THEREFORE I AM
เคยคุยกับพี่วิน เขาก็มีมาตรฐานอยู่นะครับ วินป้ายเหลืองน่ะ
เห็นข้อมูลลุงบั๊กก็เลยสบายใจว่าเราไม่ได้โดนพี่วินหลอกอยู่จริงๆ กร๊าก
คือถ้าจักรีเห็นว่าคันไหนราคาไม่ยุติธรรมปั๊บ

บอกเขาเลยครับ ผมไม่ไปากซอยแล้วพี่ พี่ไปส่งผมที่เขตเลย
แล้วก็ร้องเรียนแม่งตอนนั้นเลย

เดี๋ยวตูจะรอดูข่าว

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ดูข่าวผมโดนยำใช่มั้ย  กร๊าก

ยิ่งอ่านข้อความที่พี่เก้อเอามาให้ยิ่งอยากให้ รัฐเข้ามาจัดการให้ สวัสดิกงสวัสดิการ ให้ระบบที่เจ๋งกว่านี้
เพื่อจะได้ไม่ต้องกลัวว่าวันไหนมันงอนขึ้นมา มันหยุดงานกัน เดีั๋ยวได้เป็นอัมพาตกันทั้งกรุงเทพ  กร๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ก.ค. 2011, 08:31 น. โดย จักรี » บันทึกการเข้า

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
เรื่องราคาไม่ค่อยซีเรียสนะ เพราะส่วนใหญ่ที่ขึ้นวินจะขึ้นเพราะจำเป็นคือรีบจริงๆ
ตอนนั้นราคาไหนก็ยอมละ  กร๊าก

แต่เรื่องที่ไม่ไหวคือ ระดับความน่ากลัวและความเร็วในการขับ
ยกให้วินเอกมัยนี่เป็นที่หนึ่งเลย แมร่งขับอย่างกับเราตกจากที่สูงแต่เป็นแนวราบแทน
แถมช่องที่มันขับคือ ช่องว่าระหว่างเลนรถที่วิ่งสวนกัน รถก็สวนมาอย่างเร็วมันก็สวนเค้าไปอย่างเร็ว
ปกติเวลานั่งก็เกร็งอยู่แล้วเพราะไม่ค่อยได้นั่ง (เรียกว่านั่งมอไซต์ไม่เป็นก็ได้)
เจอวินนี้ไปยิ่งเกร็งหนัก เคยขึ้นที่นึงแล้วโดนหันมาด่าว่า เฮ้ย นั่งดีดีสิวะ  ฮือๆ~

ก็เค้ากลัวนี่  ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~

ความสวยไม่รับประกัน แต่ความมันเดี๊ยนรับรอง
แซงตอนมีรถสวนนี่ น่ากลัวขมิบเบาะฉีกเลย  กร๊าก

หน้า: 1 [2] 3