หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: อ่า อืม...มอไซต์วิน  (อ่าน 9060 ครั้ง)
ไม่รุ้เป็นอะไร มีปัญหาแต่กับมอไซต์วิน เพราะรู้สึกตลอดว่า มันไม่ค่อยยุติธรรม

เมื่อหลายวันก่อน

ออกมาจากคอนโด เรียกวินที่คอนโด ออกมา ปากซอย 15 มันเก็บ 20 บาท 
เราก็ งง ถามมันว่า 20 บาทเลยเหรอครับ ผมขึ้นมา 15 บาท ตลอดเลยนี่
เขาไม่พูดอะไร บอกแค่ว่า 20 บาท

ผ่านไป  วันนี้ ....  ขึ้นมากับอีกคันหนึ่ง มันบ่นให้ฟัง ว่า มีคนที่คอนโดผม ขึ้นไปแล้วให้แค่ 15 บาท
มันบ่นว่า จะไม่มารับแม่งมันแล้ว (พูดงี้จริงๆ) ผมก็เริ่มสงสัยว่าใช่ผมหรือเปล่าว้าาาแต่ไม่ได้พูดอะไร
แต่ถามเรื่องอื่นว่า  สรุปมัน 20 บาท แล้วเหรอครับ ผมเคยขึ้นมา 15 บาทตลอด
เขาก็อธิบายนู่นนี่นั่น ผมเลยถามว่าทำไมจากปากซอย 15 ไป มัน 15 บาท
แล้วทำไมจากที่นั่นมาปากซอยมัน 20 บาทละครับ เขาบอกว่ามันคนละวินกัน
เราก็ อ้าว... สรุปแล้วมาตรฐานมันอยุ่ตรงไหนละครับ พอถามแค่นี้ผมก็ลงจากรถยื่นเงินให้แล้วก็เดินไปเลย

คิดในใจตลอดเวลา ถึงเรื่องนี้ว่า สรุปว่าเรา คิดไปเองคนเดียวหรือเปล่าเกี่ยวกับเรื่องมอไซต์วิน
ทำไมผมถึงรู้สึกถึงความอยุติธรรม และการไม่เป็นระบบกับอาชีพนี้ได้ขนาดนี้

บางทีผมก็สงสัยว่าตัวเองจะคิดมากไป เพราะ ถ้ามีคนคิดแบบผม เยอะ เขาคงต้องทำอะไรกับการมีอยุ่ของอาชีพนี้แล้วละมั้ง

แต่นี่ ไม่เห็นใครจะออกมาร้องเรียนอะไรเลย ก็เลยสรุปเอาก่อนว่า เราอาจจะคิดมากไปเอง

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
เรื่องไม่มาตรฐาน พี่ว่ามีทุกอาชีพนะ
แม้แต่ที่ควรจะมีการควบคุมแบบระบบขนส่งนี่ก็เถอะ
ซึ่งก็ต้องถามว่าใครเป็นคนคุมแล้วมันคุมทั่วถึงมั้ย
การประกาศขึ้นราคา กำหนดราคา แล้วมันมีกี่วิน คนดูแลมันมีเท่าไหร่ บลาๆๆๆ
แต่พี่เห็นด้วยว่าระบบมอไซค์วินบ้านเรา ไม่มีมาตรฐานที่ดีพอ

เรื่องไม่มีจรรยาบรรณนั่นก็อีกเรื่อง เจอเหมือนกันแบบจะเอา 30 เราบอกทุกวัน 25 สรุปว่า 25 ก็ได้
คือหน้าด้านจะเอา ว่างั้น นั่นสิแบบนี้จะฟ้องใครวะ คนคุมวินเรอะ ไม่น่าใช่...

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>
เรื่องราคาไม่เท่ากัน ที่ซอยพี่ก็เป็นเหมือนกันอะ
ถ้าเรียกวินที่อยู่ใกล้ๆ หอ จะแพงกว่าวินที่อยู่ริมถนน ๑๐ บาท แถมเรียกราคาตามใจชอบ
ส่วนวินริมถนนจะมีป้ายราคาบอก ก็เดินเอาหน่อย นี่ขนาดใกล้ๆ กันนะเนี่ย (ห่างกันประมาณ ๒๐ ม.)
ถามว่ารู้สึกไม่ดีไหม รู้สึกนะ แต่ไม่ได้อยากจะทำอะไรกับการมีอยู่ของมัน
เลี่ยงได้ก็เลี่ยง แต่ถ้าต้องใช้ก็ก้มหน้าใช้ๆ มันไป นิสัยคนไทยปะ ยอมทุกสิ่ง แค่ให้มันจบๆ ไปซะที รำคาญ อะไรทำนองนี้..  เอือม

ไม่รู้ซินะ ผมว่า อาชีพนี้มันชิวไป  แล้วอีกอย่าง ไม่ต้องรับผิดชอบกับการกระทำอะไรเลย
แท๊กซี่ที่ว่าแย่ ๆ พนักงานขับไม่สุภาพยังแจ้งได้เลยนะ เปิดไฟว่าว่างแล้วไม่รับผู้โดยสาร ยังร้องเรียนได้
แต่มอไซต์วินมันไม่เห็นจะต้องแบบรับข้อบังคับอะไรไว้เลย ขนาดแม่ค้าขายของ ยังต้องมีสมาคงสมาคม เพื่อตั้งราคงราคา
ในยุคที่มอไซต์วินเกลื่อนถนนแบบนี้ ก็น่าจะทำอะไรได้สักอย่างสองอย่างให้เป็นรูปธรรมบ้าง

เพื่อนผมมาจากบ้านนอก มันเบรคจนแว่นแตกทิ่มตา ไม่เห็นมันจะรับผิดชอบอะไร ดีไม่ดี ยังทำหงุดหงิดใส่อีก
ผมลงจากรถกำลังล้วงหาตังค์ มันด่าว่าเสียเวลาทำมาหากิน ง่ะ

ปล. ผมเจอเยอะมากเพราะต้องใช้กลับเข้าบ้านทุกวัน  หลากหลายรูปแบบ ทั้งเมา ทั้งด่ากราด ที่ดีก็มี

นี่เจอจนจะเขียนเป็นบันทึกมอไซต์วินได้แล้วนี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ก.ค. 2011, 09:56 น. โดย จักรี » บันทึกการเข้า

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
จริงๆมันเป็นการขนส่งที่ไม่มีตัวตนตามกฏหมายน่ะครับ
เรายังไม่มีการขึ้นทะเบียนรถรับจ้างชนิดจักรยานยนต์เต็มรูปแบบเหมือนรถแท๊กซี่แบบนั้น
ที่เห็นการจัดการเรื่องวิน เรื่องอะไรอยู่พักนึง นั่นก็แค่เกี่ยวเนื่องมาจาก การจัดระเบียบส่วยตำรวจ
ดังนั้น ถึงแจ้งไป ก็ไม่รู้จะเอากฏหมายข้อไหนมาจัดการดีน่ะครับ

เป็นความจำยอมของผู้ใช้เองล้วนๆเลย เพราะตอนนี้ก็เหมือนเราวานให้เค้าไปส่งให้แล้วจ่ายตังค์เป็นค่าน้ำใจน่ะครับ

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
อ๋อ  ได้ข้อสรุปแล้วครับ 

ถ้าเป็นแบบนี้ ก็ไม่แปลกที่เราต้อง ง้อ เกรียน

อ้าวเรอะ เห็นมีเรื่องเสื้อวินอะไรแบบนี้ นึกว่ามีระบบ  เกรียน

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>
ถ้าเป็นอย่างงั้นจริง ผมว่า ก็ไม่ควรตั้งเรื่องราคาตั้งแต่แรกแล้ว ต้องแล้วแต่คนให้เลย เกรียน
ถ้าดำเนินการไปแบบนี้ ผมว่าอย่างไงก็ต้องมีการจัดการกับระบบแบบนี้ให้มันดูมีความรับผิดชอบต่อสังคม
ผมว่าเงินหมุนเวียนอาชีพนี้ไม่น่าจะน้อยเลย และค่อนข้างจะเป็นสิ่งที่จำเป็นกับชีวิตคนเมืองมากด้วย
ถ้าขืนให้มีระบบ วานให้ส่งแบบนี้ต่อไป
เราก็ต้อง อยุ่ในฐานะที่ถูกกระทำได้โดยไม่ต้องมีปากมีเสียง กันเลย

แบบนี้เราจะมีรัฐบาล กับการเสียภาษีไว้ทำไม (เกี่ยวมั้ย)

ในกรุงเทพ  วินที่ถูกต้อง  ต้องลงทะเบียนที่เขตแต่ละเขต ซึ่งเขตจะกำหนดว่าในพื้นที่ควรจะมีกี่วิน รวมถึงราคาค่าโดยสารที่เหมาะสม ซึ่งต้องติดให้เห็นชัดเจนที่หน้าวิน   แล้วถ้าจะร้องเรียนต้องไปที่เขตนะครับ สามารถจดเบอร์ที่เสื้อวินไปร้องเรียนได้  ส่วนวินเถื่อนส่วนมากจะไปขอตำรวจในพื้นที่ตั้งเอาหนะครับซึ่งก็แน่นอน ว่ามีส่วย

มอไซค์วินตามชุมชนใหญ่ๆในกรุงเทพรายได้ดีมากนะครับ เพื่อนที่ทำงานขับอยู่หลายคน ขับแค่เช้ามืดกับ1-4 ทุ่ม  หักค่าน้ำมันแล้วมีรายได้เสริมวันละไม่ต่ำกว่า 500 บาท  ถ้าวิ่งทั้งวันน่าจะไม่ต่ำกว่า700-800 ต่อวันเลย(บางวันขี้เกียจขับก็ให้เช่ากันวันละ 150-200 บาท)

โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ
 กรี๊ดดดดด

แล้วเวลาที่เขาขึ้นค่าโดยสาร ถ้าวินที่ไปขึ้นกับเขต  เขตจะรู้มั้ยครับว่าเขาขึ้นค่าโดยสาร

รู้จักช่างที่เคยขับวินแถวชินเขต
ได้วันละพันหน่อยๆ  กรี๊ดดดดด

ขอขอบคุณมา ณ โอกาสนี้
ถ้าขึ้นจากเขต  น่าจะต้องมีป้ายแจ้งชัดเจนที่หน้าวินนะครับ...

โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ
ขึ้นจากยูเนี่ยนมอล มาที่หอจะ สิบบาท
แต่จากหอไปยูเนี่ยนมอล บางทีจะสิบสองบาท หลังสี่ทุ่มขึ้นเป็นสิบห้าบาท  ฮี่...
แต่ถ้าเป็นอาร์เอส ขึ้นจากตรงไหนแถวๆนั้นจะสิบห้าบาท ต้องเป็นสถานที่ใหญ่ๆแลนด์มาร์คของละแวกนั้นจะมีราคาตายตัว  กร๊าก

รู้จักช่างที่เคยขับวินแถวชินเขต
ได้วันละพันหน่อยๆ  กรี๊ดดดดด

วันละพันหน่อยๆ ไม่ต้องเสียภาษีนี่ ดีกว่ามานั่งเซ็งอยู่ในออฟฟิศอีกนะนี่  โห

ถ้างั้นเรื่อง อื่นๆ นอกจากราคา เราก็สามารถร้องเรียนที่เขตได้เหมือนกันนะซินะ เอาละจะเอาข้อมูลไว้ขู่มัน  หมีโหด~

หน้า: [1] 2 3