หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: ภารกิจหาเจ้าของมือถือ  (อ่าน 7839 ครั้ง)
เมื่อวานแม่เก็บมือถือ smartphone ได้เครื่องนึงล่ะ

หลังจากมือถือเครื่องนั้นอยู่มา 1 คืน ไม่มีใครโทรเข้ามาเลย
และเห็นว่ามีตัว E ขึ้น และแอนปิดไม่เป็น กลัวเค้าเสียตังค์ค่า edge เยอะ
วันนี้เลยตัดสินใจดูเบอร์ที่โทรออกล่าสุด แล้วใช้เครื่องนั้นโทรออก..
ไม่รู้เลยว่านั่นเป็นการตัดสินใจที่ผิด

1 โทรหาคนชื่อ AA -> ไม่รับสาย

2 โทรหาคนชื่อแป้ง -> คนรับบอกว่าเดี๋ยวจะหาเจ้าของให้

3 แป้งโทรมา
แป้ง: เมื่อวานไปกันหลายคนไม่แน่ใจว่ามือถือนี้ของใคร แต่พยายามโทรให้อยู่ เครื่องเป็นรุ่นอะไรคะ
แอน: บอกรุ่นและสีไป
แป้ง: รบกวนเก็บมือถือไว้ให้ก่อนนะคะ กลัวคนมาแอบอ้าง รบกวนดูรูปในนั้น เผื่อจะรู้ว่าเป็นของใคร

4 แอนเปิดดูรูปในมือถือ มีรูปคู่หลายรูปแต่มีรูปผู้หญิงเยอะว่า วิเคราะห์จากซองใส่มือถือคิดว่าอาจจะเป็นของผู้หญิง

5 คนชื่อ AA โทรมา
แอน: รู้จักเจ้าของมือถือเครื่องนี้มั้ยคะ พอดีเก็บได้
AA: รู้จักครับ เป็นเพื่อนผมเอง ขายของอยู่แถวมาบุญครอง
แอน: รบกวนติดต่อเจ้าของให้หน่อยนะคะ บอกให้เค้าโทรเข้ามือถือเค้าเองหน่อย

6 แป้งโทรมา
แป้ง: ยังหาเจ้าของไม่ได้นะคะ แต่เช็คจากเบอร์แล้ว เป็น AIS 1800 ค่ะ
แอน: คุณเป็นเจ้าหน้าที่ AIS เหรอ
แป้ง: ใช่ค่ะ

6 มีคนชื่อออ๊อดโทรมา
อ๊อด: ผมเป็นเจ้าของมือถือครับ พอดีน้องไม่มีมือถือเลยเอาให้เค้าใช้
แอน: นัดกันที่มาบุญครองดีมั้ยคะ (คิดว่าถ้าอยู่มาบุญครองน่าจะมาเอาได้)
อ๊อด: ผมอยู่แถวพระรามสาม  พี่เอาเครื่องมาให้หน่อยได้มั้ย ผมต้องใช้งานด้วย
แอน: ช่วยบอกลักษณะเครื่องหน่อยได้มั้ย
อ๊อดบอกถูก แต่แอนคิดว่าอาจจะได้ข้อมูลมาจากข้อสามได้

แอน: มือถือใส่อะไรไว้คะ
อ๊อด: ใส่ซองธรรมดาครับ
แอน: ซองเป็นแบบไหนคะ
อ๊อดบอกผิด
อ๊อด: พี่เอามือถือมาให้หน่อยไม่ได้เหรอ
แอน: ไม่สะดวกที่จะไปค่ะ ส่งไปรษณีย์มั้ย
อ๊อด: งั้นเป็นที่อื่นได้มั้ยครับ แถวท่าพระได้มั้ย
แอน: ไม่สะดวกไปค่ะ มาสยามได้มั้ย
อ๊อด: งั้นเดี๋ยวไปสยามก็ได้ครับ

7 คนชื่ออาวุธโทรมา
อาวุธ: ผมเป็นเจ้าของมือถือครับ
แอน: เหรอคะ อยู่แถวไหนเหรอคะ
อาวุธ: ขายของอยู่นางเลิ้งครับ
(อยู่ใกล้จุดที่ทำมือถือหล่นเลย เพราะแม่เก็บได้แถวคลองถม)
แอน: เครื่องเป็นรุ่นไหนคะ
อาวุธบอกถูก
แอน: แล้วมีอะไรอีกที่จะบอกว่าเป็นเครื่องของคุณคะ เพราะเมื่อกี๊ก็มีคนโทรมา
อาวุธ บอกสีของซองมือถือถูก บอกรูป wallpaper บนมือถือถูก
แอนคิดว่าน่าจะเป็นคนนี้เลยคิดว่าจะนัดกันแถวนางเลิ้ง เพราะจะไปเลือกตั้งพอดี
แอน: งั้นนัดกันแถวนางเลิ้งนะคะ ไปถึงแล้วให้ติดต่อยังไงคะ
อาวุธ: โทรมาเบอร์นี้ได้เลยครับ

ถึงตรงนี้คิดว่าจะจบ แต่ยังนะ
คือแอนไม่แน่ใจแล้วว่าใครเป็นเจ้าของมือถือกันแน่

8 คนชื่ออ๊อดโทรมา
อ๊อด: พี่จะถึงสยามกี่โมง
แอน: ประมาณบ่าย 2
อ๊อด: พี่เบอร์มือถืออะไร ทำไมเมื่อกี๊ผมโทรหาหลายหนแต่ไม่รับ
แอน: เมื่อกี๊มีคนบอกว่าเป็นเจ้าของโทรมาค่ะ
อ๊อด: มือถือของผมนะครับ ผมเพื่อนแป้งครับ
แอนเลยวางสายก่อน

มาคิดดูอีกทีมือถือคงเป็นของผู้ชาย เป็นไปได้ว่าผู้ชายจะมีรูปแฟนตัวเองอยู่ในเครื่องเยอะ
เล่าให้พ่อฟัง พ่อบอกว่าไม่น่าโทรไปก่อนเลย
พ่อเลยบอกว่าเดี๋ยวตอนเย็นเอามือถือไปศูนย์ AIS แล้วกันให้เค้าช่วยดูให้
ว่าเบอร์เป็นของใคร แล้วให้เจ้าของเอาบัตรประชาชนมายืนยันตัว

หลังจากนี้มีสายโทรเข้ามาตลอด เลยไม่รับสายแล้ว
คิดว่าเอาไปศูนย์ AIS น่าจะดีที่สุด

โปรดติดตามตอนต่อไป

ลำบากเลย ง่ะ
ติดตามตอนต่อไป ยิ้มน่ารัก

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
กรี๊ดดดดด สนุก

บอกไปเลยแอนว่ามีคนแอบอ้างเยอะ
แล้วให้บอกข้อมูลเช่น เบอร์คนสนิท พ่อ แม่ อะไรแบบนี้
ให้เขาหาวิธีบอกให้ได้ว่าเป็นตัวจริง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เป็นคนดีนี่น่าปวดหัวจริงๆ

เป็นผม จะบอกให้ไปรับมือถือที่สถานีตำรวจ...
จากนั้นก็เดินเข้าไปแจ้งความตร. ลงบันทึกไว้ แล้วบอกว่าฝากไว้ เพราะว่ามีคนโทรมาอ้างเป็นเจ้าของหลายคน

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
เป็นตูคงแอบคิดว่า รู้งี้เก็บไว้เองก็สิ้นเรื่องละ กร๊าก

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
คนเรานี่มันอยากได้ของของคนอื่นจนถึงกับลงทุนโทรมาแอบอ้างเลยเหรอ ง่ะ
นัดเจอที่สถานีตำรวจก็น่าจะดีมั้ง
คนเรานี่มันอยากได้ของของคนอื่นจนถึงกับลงทุนโทรมาแอบอ้างเลยเหรอ ง่ะ
นัดเจอที่สถานีตำรวจก็น่าจะดีมั้ง
ไม่งั้นจะมีพวกโทรมาหลอกให้โอนเงินเหรอ
ไปเลือกตั้งมา มือถือเครื่องนั้นทิ้งไว้บ้าน
พอกลับมาแบตหมดดับไปแล้ว ไม่มีที่ชาร์จในบ้านที่ชาร์จได้ด้วย  กร๊าก
ลองเปิดดูมี 2 เบอร์โทรเข้ามา miss call เบอร์ละประมาณ 7-8 หน
เลยปิดไปก่อนดีกว่า

มาคิดดูมือถือแอนเองนี่ก็ไม่มีรูปแอนอยู่เลยอ้ะ แทบไม่มีรูปคนเลยด้วยซ้ำ
มีแต่ท้องฟ้า ต้นไม้ ใบหญ้า เต็มไปหมด
ไว้ต้องเอารูปตัวเองใส่ไว้บ้างแล้ว

ก็เบอร์ไง เบอร์ใน Contact List น่ะดีที่สุดแล้ว
แม่เอย แฟนเอย หรือชื่อเล่นเอย ใช้ได้กะมือถือทุกรุ่นจริงๆ นะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

ไม่ดีนะ ในการหลบเลี่ยง  น้องดำ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
เป็นผมถอดซิมทิ้ง เอาเครื่องไปขาย ได้เงินมากินโพนยางละ  ปลื้ม กระซิกๆ

ไป AIS มาแล้ว ปรากฏว่าเป็น SIM 1-2-call ไม่มีชื่อเจ้าของเบอร์  ใช่ซี้~
ที่ AIS มีเครื่องสำรอง เจ้าหน้าที่ก็ถอดซิม ถอดแบต อย่างเชี่ยวชาญ
เอาซิมไปใส่อีกเครื่อง
เบอร์ที่ miss-call แข่งกันโทรมา 2 เบอร์เลยหายไป
กะว่าจะให้เจ้าหน้าที่ช่วยคุยเลยทำไม่ได้ซะแล้ว
จะทำวิธีที่พี่แอนว่า แบตก็หมด

ตอนแรกว่าจะฝากเครื่องให้เจ้าหน้าที่ช่วยตามหาซะเลย
อย่างน้อยที่ศูนย์ก็มีที่ชาร์ตแบต

แต่พ่ออยากคืนกับมือ พ่อเลยขอเครื่องกลับมา
พรุ่งนี้พ่อคงเอาไปที่ศูนย์ AIS อีก
อย่างน้อยก็ให้เจ้าหน้าที่ช่วยรับสายล่ะ (พ่อใช้ smartphone ไม่เป็น)
เพราะพรุ่งนี้แอนไม่สะดวกในการจัดการต่างๆ

มือถือเลยกลับมาอยู่บ้านอีกคืน

เป็นคนดีนี่น่าปวดหัวจริงๆ

น้องแอนสู้ๆ ขอให้เจอเจ้าของจริงๆ ในเร็ววันค่ะ

ทำไมแว้บแรก ความคิดผม จึงอยาก

เป็นผมถอดซิมทิ้ง เอาเครื่องไปขาย ได้เงินมากินโพนยางละ  ปลื้ม กระซิกๆ

ฮือๆ~

กินรอบวง
หน้า: [1] 2