หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเรื่องออกแบบกราฟฟิก และพ  (อ่าน 10444 ครั้ง)
คือช่วงนี้จะมีงาน Grand Opening ของบริษัทที่รับผิดชอบอยู่
แล้วทีนี้มันจะต้องมีงานออกแบบมากมายหลายหลากมากมีมโหราฬ จริง ๆ
ที่ลิสรายการได้คราว ๆ ตอนนี้ก็จะมี

ป้ายโฆษณา (ไวนิล)
1.   ป้ายวิ่งริมถนน ขนาด 1.2 x 2.4 เมตร
2.   ป้ายติดรถแห่ประชาสัมพันธ์ 1.2 x 2.4 เมตร
3.   ป้ายคัตเอาท์ ขนาด 10 x 12 เมตร
4.   ป้ายคัตเอาท์ ขนาด 2.4 x 4.8 เมตร
5.   ป้ายธงญี่ปุ่น
6.   ซุ้มประตู
สื่อสิ่งพิมพ์
1.   แผ่นพับขนาด 15 x 60 ซม  ขนาด 3 พับ 4 ตอน
2.   โปสเตอร์ขนาด 11 x 17 นิ้ว
3.   โปสเตอร์ ขนาด 23 x 17 นิ้ว
4.   ใบปลิว A4 สีเดียว 2 หน้า
5.   สติ๊กเกอร์
6.   นิตยสาร Free Copy

ทีนี้ มันเยอะมากสมองก็นึกอะไรไม่ออก
อยากจะรบกวนขอความคิดเห็นจากเพื่อน ๆ ชาวฟอนต์หน่อยครับ
ว่ามีพี่น้องคนไหนทำธุรกิจ หรือรับออกแบบ
หรือมีประสบการณ์ในการทำงานด้านดังกล่าวมาข้างต้น

หรือว่ามีเพื่อน ๆ ชาวฟอนต์คนไหนสนใจรับเป็น Job ออกแบบกราฟฟิกสามารถพูดคุยกันได้นะครับ
เพราะว่ากิจกรรมนี้เป็นงาน Year Plan คือต้องทำตลอดปี -_-"

คอนเซปต์งานคร่าว ๆ คือ วันเปิดตัว จะมีคอนเสริ์ตจากศิลปินค่ายแกรมมี่
นำทีมโดยศิลปินครูบ้านป่า อาจารย์สลา คุณวุฒิ ต่ายอรทัย ข้าวทิพย์ธิดาดิน
ไผ่พงศธร และมีดารารับเชิญคือ โตโน่ เดอะสตาร์

ตีมงานคือ ร้อง เต้น เล่นดนตรี ถนนอินดี้ วิถีชุมชน อุบลเมืองงาม

หัวใจหลักของกิจกรรมคือการประกวดร้อง เต้น เล่นดนตรี จาก สิงหาคม 2554 - สิงหาคม 2555
ผู้ชนะเลิศจากเวทีนี้จะได้เข้าเป็นศิลปินสังกัด GMM Grammy

ดื่มเหล้า เข้าผับ จับผู้ชาย ถ่ายคลิป  zip แล้วส่งต่อ
จริงๆ ลองขอตอบก่อนแล้วกัน ตอนนี้อาจจะดุหนัก เรพาะในหัวเราไม่มีคอนเซปท์อะไรเท่าไหร่

ขั้นแรกลองหาคอนเซพของงานก่อนสิครับ

เหมือน  ยกตัวอย่างเช่น

มัน ไก่ มาก เขาเล่นกับ เรื่องของ รด..เขาชนไก่ แค่นี้เขาก้ได้แล้วว่าให้เล่น กะ เทกซ์เจอร์ผ้า ทหาร และตัวไก่

ฉันใดฉันนั้น

*****ตัวงานมีแล้วหาคอนเซพและอะไรที่เป้นซิมโบลิคใหญ่ของงานมาก่อนสิครับ
พอคิดออกนะ จะทำ เจแฟลก ป้าบยติดรถก้ไม่ยากหรอก ทำอันเดียวก้ปรับไซสไปมานี่แหละ รายละเอียดก้สับไปสับมา
อ่าจจะต้องไปเคาะคอนเซพ จาก

คอนเซปต์งานคร่าว ๆ คือ วันเปิดตัว จะมีคอนเสริ์ตจากศิลปินค่ายแกรมมี่
นำทีมโดยศิลปินครูบ้านป่า อาจารย์สลา คุณวุฒิ ต่ายอรทัย ข้าวทิพย์ธิดาดิน
ไผ่พงศธร และมีดารารับเชิญคือ โตโน่ เดอะสตาร์

ตีมงานคือ ร้อง เต้น เล่นดนตรี ถนนอินดี้ วิถีชุมชน อุบลเมืองงาม

************************************************ลองหาดู 

อุบลมีอะไรเป้นซิมดบลิค ไหมละ

แต่มนก็ซับซ้อนนะครับ เช่นอยากไห้งวานเป็นงานแนว งานผู้ไหญ่ งานการกุศล งานวัยรุ่น โอย 

เยอะแยะ อันนี้ตอบตามความคิดนะครับ

ในนี้มีคนทำธุรกิจป้ายไวนิลอยู่นะครับ โรงพิมพ์ก็มี กร๊าก

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
ขอบคุณครูย้งมากครับ
คือตอนนี้กำลังพยายามเก็บรายละเอียดข้อมูลอยู่
พองานมันมาตูมเดียวแบบนี้ก็เลยรนนิดหน่อยหาจุดที่จะเริ่มต้นไม่ได้เลย
คือส่วนมากจะถนัดทางเว็บดีไซน์มากกว่า
พอให้มาดีไซน์อะไรที่เป็น outdoor media มันก็เลยไม่รู้แนวทางว่ามันจะต้องออกมาแนวไหน

ดื่มเหล้า เข้าผับ จับผู้ชาย ถ่ายคลิป  zip แล้วส่งต่อ
ในนี้มีคนทำธุรกิจป้ายไวนิลอยู่นะครับ โรงพิมพ์ก็มี กร๊าก

หันซ้าย หันขวา  กรี๊ดดดดด โปรดแสดงตัวด้วยครับ 5555555

ขอบคุณครูย้งมากครับ
คือตอนนี้กำลังพยายามเก็บรายละเอียดข้อมูลอยู่
พองานมันมาตูมเดียวแบบนี้ก็เลยรนนิดหน่อยหาจุดที่จะเริ่มต้นไม่ได้เลย
คือส่วนมากจะถนัดทางเว็บดีไซน์มากกว่า
พอให้มาดีไซน์อะไรที่เป็น outdoor media มันก็เลยไม่รู้แนวทางว่ามันจะต้องออกมาแนวไหน

มีงานให้ทำดีแล้วละค่ะลุยไปเลย สอนทำเว้บมั่งดิ
ผมว่าเรื่องค็อนเส็ปในการออกแบบ อะไรทั้งหลายแหล่
จ้างคนออกแบบมาทำเลยก็จะได้ผลลัพธ์ที่ชัดเลยนะครับ
ถ้างานค่อนข้างใหญ่ ก็อาจต้องเป็นคนที่เคยทำแบรนด์ใหญ่ๆสักหน่อย
เพราะนี่ไม่ใช่แค่การออกแบบกราฟิก แต่มันคือการแบรนดิ้ง

ส่วนเรื่องทั่วๆไปแบบซัพพลายเออร์ทำไวนิลอะไรแบบนี้
ผมว่าไม่ใช่เรื่องยากเลย มีเยอะแยะทั่วไป ที่ยากก็ตรง
โคออปะเหรตแบรนดิ้งของทั้งงานผ่านกราฟิกทั้งหลาย

ว่าแต่ชื่องานคืออะไรครับ เกี่ยวกับจังหวัดอุบล?
น่าจะเป็นเรื่องที่ผมรู้ดีที่สุดในชีวิตเรื่องนึง กร๊าก

I ROCK , THEREFORE I AM
@จานเก้อ เป็นงานเปิดตัวศูนย์การค้าน่ะครับ อันที่จริงแกจ้างบริษัท Organize ทำมาหลายรอบแล้วแต่มันไม่บูม แกเลยเปลี่ยนแนวมาจัดหนักกับโปรเจคนี้ใหม่

สรุปว่าคือเป็นงานที่อุบลใช่ไหมครับ ตัวงานอะไรทั้งหลาย คือในจังหวัดอุบล งง

ใช่ครับ คือเจ้าของกิจการแกบอกว่าอุบลมันเงียบเหงามานาน เลยอยากทำอะไรที่ปลุกความเป็นอุบลขึ้นมา แกหวังอยากให้จตุจักรอุบลกลายเป็นถนนคนเดินที่คึกคักเหมือนเชียงใหม่ หรือเหมือนสะพานพุธ หรือสวนลุมไนท์ ประมาณนั้นอ่ะครับ

มีจตุจักรอุบลแล้วเรอะนี่ ไม่เคยได้ยินเลย โวย

ก็นั่นแหละครับ 555 ขนาดผมเป็นคนอุบล ยังไม่เคยไปเดินเลยซักครั้ง เพิ่งเคยเข้าไปเมื่อวันที่เข้าไปคุยงานนั่นเอง 5555

มันตั้งอยู่แถบไหนล่ะครับเนี่ย
แต่ผมคิดมานานแล้วนะครับว่า อุบลเป็นเมืองวัฒนธรรมที่พร้อมหมดทุกอย่าง
ทั้งภาพลักษณ์ทางวัฒนธรรม มีมหาลัย มีปัญญาชน มีโรงเรียนมากมาย คือมีวัยรุ่นพร้อมจะแนวเยอะน่ะ(โดยเฉพาะโรงเรียนผม หมีโหด~)
แถมเป็นจังหวัดใหญ่ ประชากรเยอะ กำลังซื้อสูง พร้อมที่จะมีอะไรแบบเชียงใหม่ได้เลย
โดยเฉพาะวัฒนธรรมอาหารที่เจ๋งกว่าตั้งเยอะ เมื่อก่อนไปเดินงานเทศกาลอาการอินโดจีน
ที่เค้าจัดกันเส้นรอบทุ่งศรีเมือง ก็คิดประจำว่า ทำไมเราไม่มีถนนคนเดินแบบเชียงใหม่ได้นะ
ทั้งที่ทุกอย่างก็พร้อมขนาดนี้ละ ข้อสรุปคือ คนมีอำนาจในจังหวัด ไม่มีกึ๋นพอ ไม่มีวิสัยทัศน์ แถมยังจับกันไม่ติด
ทีมฟุตบอลถึงได้เหลวเป๋วอย่างทุกวันนี้ ทั้งที่เป็นจังหวัดใหญ่

น่ายินดี ที่มีคนคิดทำอะไรแบบนี้ขึ้นมาได้ เจ๋ง

กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

โครงการนี้ตั้งอยู่ สี่แยกบายพาสตรงข้ามสุสานฮ่วยเซย แทยงกับนิกรทานี บิ๊กซีอุบลครับ
ด้วยทำเลที่ตั้ง และสภาพแวดล้อมในการ Shopping ตอนนี้ ยังสู้นิกรธานีไม่ได้ T_T
เลยต้องมีการประชาสัมพันธ์ และดึงดูดคนให้สนใจ ว่ามีสถานที่แห่งนี้อยู่
บอกตามตรงว่าตอนนี้ จตุจักรอุบล ไม่มีจุดเด่นอะไรเลยที่จะเอามาเป็นจุดขาย
ก็เลยต้องมีโปรเจคนี้ขึ้นมาครับ อย่างน้อย 1 มีกิจกรรมทุกอาทิตย์
โดยแบ๊คหลังสนับสนุนคือแกรมมี่การันตีโดยอาจารย์สลาเอาภูมิปัญญาชาวบ้านมาเป็นจุดดึงดูด
แต่ปัญหาตอนนี้คือการประชาสัมพันธ์ไม่ว่าจะเป็น สื่อทางด้านต่าง ๆ
แต่หลัก ๆ เน้น ๆ น่าจะเป็นสื่อที่สามารถจับต้องมองเห็นได้ อย่างเช่นป้ายโฆษณาและเอกสารประชาสัมพันธ์
ซึ่งต้องดึงดูดและน่าสนใจทำให้คนอยากมาเห็นกับตาตัวเอง 

งานนี้ผมมีเวลาทำการบ้านน้อยมากเพราะได้รับมอบงานมาวันที่ 20
เมื่อวานเข้าไปรับนโยบายและต้องสรุปแนวทางงานคร่าว ๆ พรุ่งนี้
ถ้าเป็นเทียนลนก้น ก็คงจะเป็นเทียนพรรษาซัก 5 แท่ง แน่ ๆ เลย
T_T

หน้า: [1] 2