หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากตั้งพรรคการเมืองบ้างต้องทำไงค  (อ่าน 9692 ครั้ง)
จริงจังนะครับ

ต้องมีคุณสมบัติอย่างไงบ้างครับ
และมีปัจจัยอะไรบ้างครับ ถึงจะเป็นพรรคการเมืองในประเทศได้ เอาจริงจังนะครับ
แบบว่าต้องโกงเป็นถึงตั้งได้ ไม่เอานะ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
จากเว็บเดนิวส์ (ขออภัยทำลิงก์หาย)

แอบอ้าง
ขั้นตอนและเงื่อนเวลาในการจดทะเบียนตั้งพรรคการเมือง ตาม พ.ร.บ.ประกอบรัฐธรรมนูญว่าด้วยพรรคการเมือง พ.ศ. 2550 มีดังนี้
1. หัวหน้าพรรค ยื่นคำขอจัดตั้งพรรคต่อ นายทะเบียนพรรคการเมือง พร้อมเอกสารประกอบ
2. หากนายทะเบียนตรวจสอบแล้วเห็นว่าการยื่นจดแจ้งการจัดตั้งพรรคถูกต้องและครบถ้วน
    ให้นายทะเบียนโดยความเห็นชอบของ กกต. รับจดแจ้งการจัดตั้งพรรค และแจ้งให้ผู้ยื่นจดแจ้งทราบภายใน 30 วันนับแต่วันที่ได้รับคำขอ
3. กรณีนายทะเบียนไม่รับจดแจ้งการจัดตั้งพรรค ผู้จัดตั้งพรรคมีสิทธิยื่นคำร้องต่อ ศาลรัฐธรรมนูญ
    เพื่อให้วินิจฉัยชี้ขาดภายใน 30 วัน นับแต่วันที่ได้รับหนังสือแจ้งคำสั่งไม่รับจดแจ้งการจัดตั้งพรรคการเมือง
4. ภายใน 1 ปี นับแต่วันที่นายทะเบียนรับจดแจ้งการจัดตั้งพรรคการเมืองใด พรรคการเมืองนั้นต้องดำเนินการรับสมัครสมาชิก
    ให้มีจำนวนไม่น้อยกว่า 5,000 คน ซึ่งมีที่อยู่ในแต่ละภาค และมีสาขาพรรคอย่างน้อยภาคละ 1 แห่ง.

มีอันนี้อีก
http://www.oknation.net/blog/assistance/2009/08/30/entry-1

จบครับสาระ เอ้าปั่นได้ เจ๋ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ยังครับ

จุดประสงค์หลัก จะชวนตั้งพรรคการเมืองกันครับ ใครสนใจบ้างอ่ะ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ไม่สนใจครับ

เอ้าปั่นได้

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เสียตังค์นะครับ เยอะด้วย  หมีโหด~

กินรอบวง
ยังๆ  แล้วสมมติถ้า เป็นที่ปรึกษาให้ผม แล้วเดี๋ยวผมจะตั้งเองคนเดียวก็ได้  สนใจกันมั้ยครับ

ไม่สนใจครับ

เอ้าปั่นได้

สงสารจักรี  กร๊าก กร๊าก
ขนาดคนอายุกลางคนค่อนไปทางแก่แล้ว อย่างอภิสิทธิ์ ยังโดนด่าว่าเป็นเด็กฟันไม่สิ้นกลิ่นน้ำนมเลย

ชาตินี้อย่าหวังว่าจะมีนักการเมืองวัยรุ่นเลยครับ

กาก
คือ ถ้า ผมตั้งพรรค นโยบายคืออยากให้คนไทยมีพรรคการเมืองเป็นของตัวเองอะครับ

เสียตังค์นะครับ เยอะด้วย  หมีโหด~

มันเสียค่าอะไรบ้างอะครับ เห็นบอกต้องแสดงบัญชีทรัพย์สิน คือถ้ามีน้อย ก็ไม่สามารถตั้งพรรคได้เหรอครับ

1. ผู้จัดตั้งพรรคการเมืองต้องมีคุณสมบัติดังนี้ (มาตรา 8)

1.1. มีสัญชาติไทยโดยกำเนิด ผ่าน

1.2. มีอายุไม่ต่ำกว่า 20 ปีบริบูรณ์ ผ่าน

1.3. ไม่มีลักษณะต้องห้ามมิให้ใช้สิทธิเลือกตั้งตามรัฐธรรมนูญ

(1) วิกลจริตหรือจิตฟั่นเฟือนไม่สมประกอบ  ...ไม่ผ่าน จบ อด

กินรอบวง
 กร๊าก กร๊าก กร๊าก

เอ้าปั่นได้

กร๊าก

อยากตั้งพรรคแนวๆ อะ จะโดนผู้ใหญ่หวงระบบเห็นแก่ได้นี่ กั๊กเราแล้วแกล้งหาเหตุผลมาด่านู่นนี่นั่นมั้ยนะ

พรรคศิลปิน - วิกิพีเดีย
พรรคศิลปิน - Thailand Political Base

ลองดูครับว่าใช่ไหม

หน้า: [1] 2