หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง ลิขสิทธิ์ ฟอนต์ 2 เรื่อ  (อ่าน 7587 ครั้ง)
เรืองแรกครับ
คือบริษัทผมมี ลิขสิทธิ์  Windows XP Pro อยู่ 5 สิทธิ์ ครับ
ทีนี้ จะทำออกแบบ  LOGO สินค้าให้ลูกค้า และจะนำ FOnt ที่ติดมากับ Windows XP มาใช้งานในการออกแบบครับ
โดย LOGO ที่นำมาใช้มีอยู่ด้วยกัน  4  ตัว คือ
1.Angsana DSE
2.Trebuchet MS
3.Dillenia UPC
4.Myriad Pro
ทั้่งนี้ได้ลองหาข้อมูล มาแล้วพักหนึ่ง แต่อยากได้ความแน่ใจ เลยขออนุญาติ ถามทางเืพื่อน ๆ พี่ ๆ ที่มีประสบการณ์ ว่ากรณีนี้
สามารถนำมาใช้ในงานออกแบบ โลโก้ให้ลูกค้าได้หรือไม่ ติดปัญหาลิขสิทธิ์ ตรงไหนหรือเปล่าครับ

เรื่องที่สอง
ตัว FOnt  " Angsana DSE " กับ " Angsana " ธรรมดาเป็นตัวเดียวกันหรือเปล่าครับ เพราะที่ผมดูใน Folder Font ในเครื่องไม่มีชื่อ Angsana DSE
แต่เปิดกับโปรแกรม ก็จะมีแต่ Angsana DSE ไม่มี Angsana New ปกติน่ะครับ

ทางผมมีลิขสิทธิ์ DB กับ PSL อยู่แล้วแต่ที่อ่านและสอบถามมา ก็จะพบว่าการนำมาใช้เป็นส่วนหนึ่งของ LOGO ต้องเสียค่าใช้จ่ายเพิ่มเติม
ซึ่งก็ได้เปลี่ยน FOnt ใหม่โดยนำเอา Font ในตัว Windows มาใช้แทนน่ะครับ
ถ้าสอบถามเพื่อนเป็นกรณีศึกษาให้เพื่อน ๆ ต่อไปด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
DSE กับ UPC คนละตัวกันครับ
เท่าที่ทราบมา DSE นี่เขาเอามาแปลงเป็น Unicode เองโดยไม่ได้ผ่านทางไมโครซอฟท์ครับ
ส่วนลิขสิทธิ์ของแต่ละตัวถ้าจะเอาเป๊ะๆ ก็ต้องเช็กดูจาก document ครับ (รู้สึกจะ Home use นะ)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
สอบถามเพิ่มเติืมครับ หากเรานำ FOnt เหล่านี้มาใช้ เป็นต้นแบบ แต่ตอนสร้าง LOGO เราดัดแปลง ตัวอักษร ใหม่ เพิ่ม ลด ส่วนเว้า ส่วนโค้ง เพิ่มความหนา บาง ให้มีความแตกต่างจากต้นฉบับบ้าง แบบนี้สามารถนำมาใช้งานโดยไม่ติดลิขสิทธิ์ได้หรือเปล่าครับ
ถ้าเขามาอ่านโพสต์นี้ก็ผิดครับ กร๊าก

เอาเป็นว่า ถ้าดีไซน์ขึ้นมาเอง (ไม่ได้ดัด) แต่เผอิญคล้าย กรณีนี้ไม่ผิดครับ
เคยมีดราม่าฟอนต์ Tankhun ในบอร์ดนี้ (ลองหาดูนะ) ก็คล้ายๆ กันครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
กรณีปัญหาของคุณ aoodyaooza ไม่ใช่เรื่องใหม่เลยครับ
(สั้นๆคือ จะเอา font มาใช้งาน แต่ไม่แน่ใจ ไม่ชัวร์เรื่องกฏหมาย)

มีกลุ่มคนไทยที่รวมตัวกันช่วยหา solution สำหรับกรณีปัญหาแบบนี้แล้วครับ

http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,18813.0.html
จะมีลิงค์สำหรับไปที่หน้า download มีสองไฟล์ คือ ไฟล์ของฟอนด์ และไฟล์เอกสาร pdf
หน้า: [1]