หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าต้องทำบัตรประชาชนตั้งแต่ 7 ขวบ  (อ่าน 7095 ครั้ง)
ถ้าต้องทำบัตรประชาชนตั้งแต่ 7 ขวบ (อีกไม่เกิน 2 เดือน)
มีความเห็นอย่างไรกันบ้างครับ?

พระราชบัญญัติ บัตรประจำตัวประชาชน (ฉบับที่ ๓) พ.ศ. ๒๕๕๔

http://www.ThaiBuddy.com (ฟรีดิกชันนารี่ ชี้แล้วแปล)
ผมรู้เล็กน้อย
ตั้งแต่ได้ยินข่าว ความคำนึงแรก
ต้องทำสเกลส่วนสูงเพิ่มสินะ..
.. แล้วเด็กเจ็ดขวบจะพกบัตรปชช.ไว้ที่ไหนวะ อู้ย..
สมัยเจ็ดขวบยังเอายางมัดเหรียญสิบไปโรงเรียนอยู่เลย

บริษัทที่ได้สัมปทานผลิตสมาร์ทการ์ดให้รัฐก็จะรวยขึ้นไงครับ  หมีโหด~

ธรรมดาครับ ทุกโครงการที่ออกมาจากนักการเมืองแต่ไหนแต่ไรมา
ไม่ได้ทำเพื่อประโยชน์สุขของมหาชนชาวสยามหรอกนะครับ  หมีโหด~ หมีโหด~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พ.ค. 2011, 00:55 น. โดย ณต » บันทึกการเข้า
น้องผม 9 ขวบ ลำพังแค่บัตรนักเรียน ที่ใช้แตะเช้าเย็น เพื่อลงชื่อมาเรียน ก็หายได้

ขนาดต้องจับมันวันละสองรอบ ทำหายไปตอนไหนเด็กมันยังไม่รู้เลย

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
มันมีบัตรนักเรียน ยืนยันความเป็นตัวตนแล้วนี่ครับ

7 ขวบนี่ต้องเรียน ป.1 แล้วนะ

ตั้งแต่ทำบัตรมา ยังไม่เคยมีตำรวจมา "เฮ้!! นายเป็นคนไทยหรือเปล่า เอาบัตรประชาชนมาดูหน่อยเซะ" เลย

มีแต่

"เฮ้!!  เอาใบขับขี่มา แล้วจ่ายค่าปรับสองร้อย หรือจะไปจ่ายที่โรงพักเจ็ดร้อย แล้วแต่นะนายเลือกเอา"

กินรอบวง
ยิ่งหายบ่อย หายเยอะๆ ยิ่งดีครับ บริษัทจะได้ขายบัตรเพิ่ม  หมีโหด~
Smart Card  หน้ามึน

เวลาใช้ก็ถ่ายเอกสารอยู่ดี  เกรียน

จะจับเด็ก 7 ขวบถ่ายรูปหน้าตรงนี่ยากมากเลยนะครับ คนนึงใช้เวลาปาไปตั้งเท่าไรแล้วนั่น  (เหงื่อแตกพลั่ก)

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น

เวลาใช้ก็ถ่ายเอกสารอยู่ดี  เกรียน

กร๊าก กร๊าก ตอนออกบัตรแถบแม่เหล็กมีการบอกว่าห้ามถ่ายเอกสารเกินสามครั้งด้วยนะ ผ่านมาตอนนี้ มีใครแคร์บ้าง

สมัยออกใหม่ๆ ดีใจนะ ต่อไปจะทำอะไรก็รูดปื๊ดๆ
จนจะต่อบัตรแล้วยังไม่เคยได้รูดเลย  เกรียน

รีทวีต

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
ก่อนหน้านี้ตอนทำงานที่เดิม
ได้มีโอกาสสัมผัสกรมที่ทำพวกบัตรประชาชนมา
ก็แบบที่ป๋าณตว่าแหละครับ

เศร้า

ขอขอบคุณมา ณ โอกาสนี้
ดีออก
เด็กจะได้สมัครเกมออนไลน์ง่ายๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เออ จริง  กร๊าก กร๊าก
ฟังคุณแอนนนนนเห็นประโยชน์ขึ้นทันที ......จ๊ากกกกกกกกกกกก
กำลังคิดว่า 7 ขวบจะเอาไปทำอะไรนะ?

ความเป็นมาของกฏหมาย เพราะจะได้จับต่างด้าวได้ง่ายขึ้น?
"ไหนๆ ไอ้หนูเอาบัตรมาดูซิ" (แทนร้องเพลงชาติ)

เลยงงเล็กน้อยว่าจะรีบมีไปทำไมนะ อายุน้อยเกินไปหรือปล่าวหว่า?

ส่วนตัวเชื่อว่า ถ้าแก้กฏหมายอีกที คงมีบัตรประชาชนตั้งแต่แรกเกิดเลย (ดีเหมือนกันนะ)  อืมมมมห์

http://www.ThaiBuddy.com (ฟรีดิกชันนารี่ ชี้แล้วแปล)
ผมรู้เล็กน้อย
หน้า: [1] 2