หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาติถามเกี่ยวกับ scanfont และ fontlab  (อ่าน 3119 ครั้ง)
คือจาก http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,1381.0.html
ในขั้นที่บอกว่า "ถ้าจะใช้โปรแกรม ScanFont ในการ import เข้าเป็นฟอนต์ ก็ให้เซฟภาพเป็นแบบ BMP เท่านั้น แล้ว import เข้ามา แล้วเซฟไป"
คือผมลากไฟล์ภาพลงscanfont ได้แล้วๆ แต่ว่าไม่รู้วิธีจะให้มันไปอยู่ใน fontlab ยังไงอะครับ
ผมต้องทำยังไงอะครับ  งง ขอบคุณไว้ล่วงหน้าหลายๆวันนะครับ  ฮี่ๆ ฮี่ๆ
วิธีใช้ scanfont ครับ

ผมว่าถ้ามาลากเส้นเวกเตอร์อักษรทีละตัว วันนึงคงทำฟอนต์ไม่เสร็จ ผมขอแนะนำโปรแกรม scanfont จะช่วยเราได้เยอะ

เมื่อเขียนฟอนต์เสร็จก็จัดการสแกน กด open แล้วเลือกไฟล์ที่เซฟไว้

กดที่ separate กด ok

จะได้กรอบตัวอักษรแต่ละตัว แต่จะมีบางตัวต้องปรับแต่ง เช่นฐานของ ฐ ฐาน

ให้คลิกที่ฐาน แล้วกด delete และขยายกรอบด้านบนให้คุมทั้งตัว ฐ ฐาน

เสร็จขั้นตอนการจัดตัวอักษรแล้ว เตรียม export ก่อน export ต้องไปที่ Tool เลือก Options แล้วติกที่ Export outline font into VFB file
จานั้นก็กด Export

ขั้นตอนที่สามารถปรับแต่งส่วนโค้งต่างๆได้ แล้ว save นำไปเปิดใน fontlab แล้วจัดวางอักษรใหม่ในเทมเพลตท่านนายพล เสร็จแล้วครับ

กรี๊ดดดดด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1]