หน้า: 1 ... 22 23 24 25 26 27 28 [29]

ผู้เขียน หัวข้อ: ละเลียดไวน์ By ป๋าณต  (อ่าน 236097 ครั้ง)
เออ วันก่อนคนที่ร้านไวน์ลอฟท์ทองหล่อโทรมา
บอกว่าจะปิดกิจการในเดือนนี้แล้วนะครับ  ฮือๆ~
ขาดทุนสินะครับ  เฮ้ย!?

There's only one "Jack Russell"
ดูๆ ไป บ้านเราก็ยังไม่ค่อยนิยมไวน์ เหมือน Lกฮ ประเภทอื่นนะ
คิดเองนะว่า "ไวน์" อาจไม่คุ้นลิ้นคนไทย
อาจเพราะไม่ใช่ Lกฮ ชนิดแรกๆ ที่คนไทยส่วนใหญ่ลิ้มลอง
แพงด้วยแหละ อาจมีไวน์ถูกน่ะนะ แต่รวมๆ แล้วแพงกว่าเหล้า/เบียร์ พื้นๆ

คิดเล่นๆ ว่าคนดื่มไวน์ บ้านเรามีไม่กี่กลุ่ม

กลุ่มแรก เป็นกลุ่มที่เลือกไวน์เป็นเครื่องดื่มปกติของเค้า
อาจเพราะฐานะดี+สังคมที่สังกัดทำให้ดื่มอะไรอื่นไปไม่ได้
เทเบิลไวน์ไม่เลือก ประมาณเนี๊ย

กลุ่มสอง ดื่มไวน์เพื่ออัพหน้าตาในโชเชียล
แต่ดื่มแล้วแหวะ...ไม่คล่องคอ fuc yea
คือจริงๆ ไม่ดื่มไวน์หรอก แต่จะดื่มอะไรทีขอหรูไว้ก่อน

กลุ่มสาม ดื่มเพื่อเก็บข้อมูล
ดื่มมันไปทุกอย่างแค่ไม่ค่อยมีตังค์ เลยไม่ค่อยได้ดื่ม
ผมอยู่กลุ่มนี้แหล่ะ อิอิ

กลุ่มสี่ ดื่มเพราะเพื่อนดื่ม...มันดื่ม เราก็เลยดื่ม
แต่ไม่อินเนอร์ในรสชาด เลือกได้ก็จะไม่ดื่ม
จริงก็เลือกได้หล่ะ แต่ต้องจ่ายเอง ก็เลยดื่มๆ มันไป แหยะ
ผมว่าประการนึงคือ คนที่นำเข้าไวน์ หรือร้านขายไวน์
เป็นคนที่กำหนดตลาดไวน์ด้วยส่วนนึง
ไวน์ที่กินง่ายๆ อร่อย ราคาไม่แพงนัก
ไม่ค่อยมีใครนำเข้า โดยเฉพาะไวน์ขาว
ที่เหมาะกับภูมิอากาศเมืองไทย และอาหารไทย
อีกอย่างนึงก็คือ ภาษี ซึ่งแพงชิบหายวายป่วง

ส่วนตัวผมกินไวน์เพราะชอบ "กลิ่น"
มันยากเหมือนกันที่จะชวนก๊วนเพื่อนที่กินเหล้าผสมโซดา
ให้เปลี่ยนมากินไวน์  เพราะต้องบอกให้มันดมไวน์จนกว่าจะอยากกิน
ซึ่งยาก เมาช้าไม่ทันเพื่อนอีก  fuc yea
กลุ่มสอง ที่ผมเขียนไว้ข้างบนน่าจะช่วยปั่นยอดขายในตลาดไวน์ได้ดี
ดูจากความแรงของโซเชียลมีเดีย
ที่กลายเป็นปัจจัยหลักในชีวิตประจำวันของคนทั่วไป(เสียแล้ว)
เพียงแต่คนค้าไวน์ จะทำตลาดยังไงให้ได้ผล
เพราะกฎหมายไทยห้ามโฆษณา...อิอิ

ผมเองเริ่มจากมีคนให้ไวน์มาคู่หนึ่ง
แต่เรื่องมากไม่กล้าเปิดกิน เพราะไม่เคยกิน ใช่ซี้~
ก็เลยลองหาข้อมูลเรื่องไวน์ต่างๆ จากเน็ตนี่หล่ะ
จนมาเจอจู๋ ละเลียดไวน์ By ป๋าณต นี่หล่ะ
ที่ทำให้อินเนอร์เรื่องไวน์มากๆ ไม่ใช่จะรู้จักไวน์หรอกนะ
แต่อ่านแล้วทำให้อยากดื่มไวน์ขึ้นมา...อาาาา
แล้วไม่รู้เป็นไร ตั้งแต่นั้นมาก็มีคนให้ไวน์เรื่อยๆ
ส่วนใหญ่เป็นไวน์พื้นๆ นี่หล่ะ ไม่ใช่ไวน์แพง

ผมชอบดื่มนะ แต่ไม่มาก ไม่ได้ดื่มถึงกับเมา
ไวน์นี่พอดีกับผมเลย ซักขวดนึงได้ พอไหว
ตื่นเช้าไม่มีอาการตกค้าง ผมโอเคเลย
ที่สำคัญผมว่าดื่มไวน์กับอาหารแล้ว
มันช่วยชูรสชาดของอาหารให้อร่อยขึ้นได้มากเลย
โดยเฉพาะอาหารที่ทำจากเนื้อสัตว์นะ ได้ทุกชนิด
ผมยกให้เป็นเครื่องดื่มที่เหมาะกับการดื่มพร้อมทานอาหารเลย

เบียร์ ผมชอบดื่มเรียกความสดชื่นช่วงบ่ายๆ
ผมไม่ดื่มพร้อมทานอะไร มันทำให้อืดท้อง

เหล้า ก็นานๆ ที ถ้าจะดื่มก็เป็นช่วงกลางคืน-อยู่ดึก
ดื่มกับของทอดหรือถั่วซักจาน พอ
หน้า: 1 ... 22 23 24 25 26 27 28 [29]