หน้า: 1 ... 20 21 22 23 24 25 26 [27] 28 29

ผู้เขียน หัวข้อ: ละเลียดไวน์ By ป๋าณต  (อ่าน 236103 ครั้ง)
ทำได้ๆ เคยทำอยู่แต่ต้องกระแทกแรงๆ หน่อย

กระแทกแรงๆ หน่อย หื่น

แต่กระแทกเยอะไปไวน์กระฉอกเลอะนะครับ น้องดำ

:18:คุณวิคกับป๋าณตหายเลยทั้งคู่ ผมรอชิมไวน์ตามคุณวิคอยู่ ว่าแต่ป๋าณตกะคุณวิคมีไวน์ตัวไหนแนะนำมือใหม่มั้งครับพอดีผมกับแฟนเพิ่งหัดกินไวน์กัน
ส่วนใหญ่ที่เลือกซื้อจะเป็นพันธุ์กาบอเน่ โซวิญงกัน แต่เธอกินไม่กี่แก้วก็เมาละ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ อิอิ
สวัสดีค่ะ..มือใหม่ขอความรู้ค่ะ
เคยทานไวน์กับลูกค้าอร่อยมากค่ะ ไม่ฝาดเกิน อมเปรี้ยวหน่อยๆ หอมและหวานกำลังดี กินง่ายต่างกับไวน์ตลาดคือฝาดขมคออ่ะค่ะ... สรุปคืออร่อยค่ะ แต่ไม่ได้ดูยี่ห้อค่ะ คือไม่มีความรู้เลย แต่กินได้ทุกอย่าง ( ฟรี 5555 ) แน่นอนลูกค้าคุยจังงงงต้องแพงอ่ะนะในความรู้สึก..ถ้าอยากทานไวน์รสชาติประมาณที่เล่ามาแนะนำเป็นตัวไหนค่ะ..ขอกลุ่มราคาตั้งแต่ 700-3000 พอหารสชาติแบบนั้นได้บ้างมั้ยค่ะ...ขอบคุณค่ะ อ๊าง~
ไวน์แดงหรือไวน์ขาวฮะ

There's only one "Jack Russell"
รบกวนแนะนำทั้ง แดง และ ขาว ได้มั้ยค่ะ แต่เท่าทีลองสัมผัสมาบ้างคิดว่าตัวเองคงไม่เหมาะกับไวน์
แดงแน่เลยเพราะหาที่ไม่ฝาดน้อยมาก คอเด็กน้อยอ่ะค่ะ (อิอิ)
โดยส่วนตัวผมชอบพวก moscato นะครับ เป็นไวน์ขาว ดื่มง่าย ดื่มเล่นๆก็เพลินดี หรือกับอาหารจำพวกยำก็เข้ากัน

หรือองุ่นพันธุ์ gewurtztraminer ก็เข้าท่าครับ

ส่วนยี่ห้อ ต้องลองเองนะครับ

แล้วมาแชร์กันด้วยนะครับ

There's only one "Jack Russell"
Moscato มีตัวนี้ค่ะที่กินแล้วชอบเป็น spark อ่ะค่ะ
ที่เหลือไวน์แดงค่ะ ยังไมได้ลองชิมค่ะพอทราบรสชาติมั้ยค่ะและมีไวน์ขาวอีกตัว kim ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มี.ค. 2015, 21:58 น. โดย nangfha » บันทึกการเข้า
ช่างเป็นกระจู๋ที่กระตุ้นต่อมกิเลส ข้าพเจ้าเสียจริง
ป๋าณต อธิบายเรื่องไวน์ แบบจินตนาการตามได้ ง่ายๆ ฟินๆ
หัดดื่มไวน์ เพราะอ่านกระจู๋นี้หล่ะ (อ่านมา 6 ปีแล้ว)

ปกติเราดื่มเบียร์เป็นหลัก กินง่ายสุดละ ในยามบ่ายลมเย็นๆ
หรือเหล้ารัมบ้างนิดหน่อยชอบความหอมหวานของมัน แสงโสม/หงษ์ทอง นะ
และตอนสังสรรค์ ส่วนมากก็จะเป็นวิสกี้
แต่ถ้าครึ้มๆ ดื่มคนเดียวก็บรั่นดี
ไวน์ ไม่เคยอยู่ในหัวเลย
จนมาอ่านจู๋นี้

ไวน์ มันช่วยชูรสของอาหารได้ดีจริงๆ นะ :หิว:
อาหารหลายๆ อย่างกินกับไวน์แล้วมันอร่อยขึ้นแฮะ
ปกติเราไปกินไวน์ที่ร้าน wine connection เป็นหลัก ขวดไม่กี่ร้อย
เพราะแถวที่เราอยู่มันมีแต่ร้านนี้
และไวน์ก็อยู่ในระดับที่เราจับต้องได้ (อันนี้สำคัญสุด)

แต่เราก็ยังไม่เข้าถึงไวน์เท่าไหร่
เพราะส่วนใหญ่จะดื่มเมรัยตอนทานอาหาร
และน้ำพริก ผักลวก แกงส้ม แกงอ่อม ที่บ้านมันก็ไม่ค่อยเหมาะกับไวน์เท่าไหร่ ยิ้มน่ารัก
อีกอย่างไม่มีเพื่อนที่ดื่มไวน์เลย
เพื่อนเราดื่มเอาเมาอย่างเดียว
ไม่เคยถามหารส หากลิ่น ของเมรัยทุกชนิดที่แหลกเข้าไป ชิ
เราเลยเลิกคบมัน ไปแอบหามุมสงบเมาเงียบอยู่คนเดียว  (อิอิ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ส.ค. 2016, 09:10 น. โดย Degreelanna » บันทึกการเข้า
เห็นจู๋นี้ละหัดกินไวน์มั่งดีกว่า
เริ่มจากไวน์แดงก่อน
องุ่นที่นิยมเอามาทำไวน์แดงก็มี
Merlot อ่านว่า แมร์โล
Cabernet Sauvignon อ่านว่า คาเบอร์เนต์ โซวีญง
Pinot Noir อ่านว่า พิโนต์ นัวร์
Shiraz อ่านว่า ชีฮาส แต่ส่วนใหญ่ก็ออกเสียงว่า ชีราซ

ไวน์ขาวก็มี
Chardonnay อ่านว่าชาร์ดองเน
Sauvignon Blanc อ่านว่า โซวีญง บลังค์
Pinot Gris อ่านว่า พิโนต์ กริส
Gewurztraminer อ่านว่า เกวูซทรามิเนอร์
Riesling อ่านว่า ฮีสลิง แต่ส่วนใหญ่ก็ออกเสียงว่า รีสลิง

ก็แนะนำให้ ชิมตามสายพันธุ์องุ่นก่อน
แล้วก็จำไว้ว่า สายพันธุ์องุ่นไหน
ที่เราดื่มแล้วชอบ ต้องรู้ตรงนี้ให้ได้ก่อนครับ

เดี๋ยวมาต่อ  ฮิ้ววว

แค่นี้ก็ 9 ขวดแล้วปะ  โวย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ส.ค. 2016, 17:31 น. โดย ดาม่า » บันทึกการเข้า
ชีวิตนี้มีวาสนาแค่สปายไวน์คูลเลอร์  ฮือๆ~

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น

ไวน์รสชาติดีตามราคาที่พอรับได้ มีเยอะนะครับ

ลองเดินเข้าร้านไวน์แล้วบอกรสชาติที่อยากกิน

คีย์เวิร์ด มีแค่ ชอบหวานๆ ฝาดๆ หอมๆ อุณหภูมิไหน กินกับอะไร

จากคนเคยอยู่ในสมาคมนิยมไวน์ แต่กินในห้องรังหนู 555

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ไวน์รสชาติดีตามราคาที่พอรับได้ มีเยอะนะครับ

ลองเดินเข้าร้านไวน์แล้วบอกรสชาติที่อยากกิน

คีย์เวิร์ด มีแค่ ชอบหวานๆ ฝาดๆ หอมๆ อุณหภูมิไหน กินกับอะไร

จากคนเคยอยู่ในสมาคมนิยมไวน์ แต่กินในห้องรังหนู 555

กินกับใครครับ  ฮิ้ววว

หน้า: 1 ... 20 21 22 23 24 25 26 [27] 28 29