หน้า: 1 ... 18 19 20 21 22 23 24 [25] 26 27 28 29

ผู้เขียน หัวข้อ: ละเลียดไวน์ By ป๋าณต  (อ่าน 236115 ครั้ง)
ใช่ครับ
ตอนเปิดขวดนี่ อยากเขย่าฉีดแบบพวกแชมป์เค้าทำกันจริงๆ ฮิ้ววว

รบกวนถามครับป๋า

คือจะทำอาหารเมนู สปาเก็ตตี้ผัดเบคอน แบบใส่พริกแห้งด้วยอ่ะครับ ออกแนวเผ็ด ๆ แบบไทย ๆ

คำถามคือ เราควรกินกับไวน์ขาว หรือแดง จะดีกว่ากันครับ

จะไปซื้อมาทำสัปดาห์นี้ครับ

ขอบคุณครับ

ไหว้

There's only one "Jack Russell"
ต้องถามคนกินก่อนครับ ว่าปกติชอบกินไวน์ขาวหรือไวน์แดง  fuc yea
เพราะถ้าปกติชอบไวน์ขาว แล้วไปแนะนำให้กินกับไวน์แดงมันก็ไม่เวิร์ค
หรือชอบกินไวน์แดง แล้วไปกินกับไวน์ขาวมันก็ไม่เวิร์คอีกอยู่ดี

คือพาสต้าใส่พริก(ปกติ พาสต้าหลายๆ สูตรจากอิตาเลียนก็มักจะใส่พริกอยู่แล้ว)
และเขาก็กินได้ทั้งกับไวน์แดงและไวน์ขาว
ขึ้นอยู่ว่าจะชอบกินไวน์แบบไหน

ถ้าไวน์แดง ก็แนะนำ Italian Primitivo หรือ ซิซิเลียน Nero D'Avora ก็โอเค
หรือจะเลือก Zinfandel จากแคลิฟอร์เนียก็ได้
เลือกที่แอลกอฮอล์ไม่สูงนัก ก็จะช่วยสมดุลรสชาติในปากได้ดี

ถ้าเป็นไวน์ขาว ลอง Italian Soave หรือ Sauvignon Blanc หรือจะเป็น Riesling ก็ได้

หรือถ้าชอบไวน์ฟอง ลอง Cava จากสเปนดูครับ  เจ๋ง
คือกินได้ทั้งแดงและขาวครับ

แต่ตอนนี้จะเน้นขาวมากกว่า เพราะว่ากินง่ายกว่าครับ

แดงนี่จะคุ้นเคยกับ Nero D' Avora มากกว่า

Zinfadel ไม่เคยครับ เป็น Rose หรือเปล่าครับ

Riesling น่าสนใจ

Gewurtztraminer พอได้ไหมครับ

ไหว้

There's only one "Jack Russell"
ป๋าครับ

ตัวนี้ น่าสนไหม

WINE Australia: WARBURN ESTATE GOSSIPs PINK MOSCATO 2012

Warburn Estate Gossips Sweet Lips Pink Moscato 2012 , Riverina , New South Wales, South Eastern Australia

ไวน์โรเซ่ พิงค์มอสคาโต้ จาก เขตSouth Eastern Australia
เมือง Riverina , New South Wales
ซึ่งเขต South Eastern Australia
เป็นเขตที่มีการผลิตไวน์เป็นปริมาณมากที่สุดในออสเตรเลีย
Riverina มีสภาพภูมิอากาศแดดค่อนข้างจัดแต่อบอุ่นตลอดปี อุณหภูมิเฉลี่ย 25 องศา
น้ำฝนปีละประมาณ 400mm สภาพดินส่วนใหญ่เป็นดินแดง ดินลูกรัง
โดยมีดินเหนียวดินตะกอนแม่น้ำ และกรวดทรายบ้างตามพื้นที่

เค้าบรรยายไว้แบบนี้ครับ

น้ำไวน์สีชมพูอมส้มบางๆ
กลิ่นสตอเบอรี่แช่อิ่ม ท้อแช่อิ่ม ดอกกุหลาบตูม กลิ่นหมักนิดๆ
น้ำไวน์ดูหนืดนิด ใสและมีพรายฟองบางๆ
บอดี้กลางต่ำ แอซิดพอได้ ออกหวานอมเปรี้ยวซ่า
เหมาะสำหรับดื่มคู่กะอาหารที่รสจัด แต่ไม่เผ็ดจนเกินไป
คนชอบไวน์หวาน ดื่มง่ายๆ น่าจะชอบไวน์ตัวนี้ แอลกอฮอล์แค่5%
ที่สำคัญ ราคาถูกคุ้มค่ามาก

ไหว้

ส่วนตัว ตูจะไม่กินไวน์ที่แอลกอฮอล์ต่ำกว่า 10 ดีกรีนะ  กร๊าก
มันจะไม่เมาหรืออย่างไรครับ

อืมมมมห์

คือผมดูเผื่อคุณแม่ด้วยน่ะครับ เพิ่งจะมาลองกิน ดันติดใจ เลยให้หามากินด้วยกัน

กร๊าก

ไวน์แอลกอฮอล์ต่ำส่วนใหญ่มันจะหวานเกินน่ะ
แล้วแอซิดิตี้มักจะไม่ค่อยดี รวมไปถึงบอดี้ที่ไม่เป็นรูปเป็นร่าง
จะทำให้รู้สึกว่า เหมือนกินไวน์ผสมน้ำ
ชอบเวลาเมาไวน์นะ รู้สึกมันกริ้มกรึ่มดี
เปรมๆ เหมือนคนเมายา ไม่ทรมานเหมือนเมาเหล้า กร๊าก

ไวน์แอลกอฮอล์ต่ำส่วนใหญ่มันจะหวานเกินน่ะ
แล้วแอซิดิตี้มักจะไม่ค่อยดี รวมไปถึงบอดี้ที่ไม่เป็นรูปเป็นร่าง
จะทำให้รู้สึกว่า เหมือนกินไวน์ผสมน้ำ

บอดี้ไม่เป็นรูปเป็นร่าง มีความหมายอย่างไรครับ

ไหว้

คือเหมือนกับน้ำไวน์มันถูกแยกส่วนน่ะครับ
ส่วนนึงรู้สึกว่าเป็นไวน์อีกส่วนเป็นน้ำเปล่า 

ลองเอาไวน์เติมน้ำแล้วชิมดูจะรู้  น้องดำ
คือเหมือนกับน้ำไวน์มันถูกแยกส่วนน่ะครับ
ส่วนนึงรู้สึกว่าเป็นไวน์อีกส่วนเป็นน้ำเปล่า 

ลองเอาไวน์เติมน้ำแล้วชิมดูจะรู้  น้องดำ

ไหว้

เบิ้ลครับ

วันนี้ไปถอยมาสองตัวครับ

เดี๋ยวเปิดชิมแล้วจะมารีวิวอีกทีนะครับ

ไหว้

ทริปเปิ้ลครับ

เมื่อวานลอง Hardy's Moscato 2012 แล้วครับ

เปิดขวดมาได้กลิ่นองุ่นเหลือง ๆ เขียว ๆ มาก่อนเลยครับ

พอรินลงแก้ว มีฟองนิด ๆ (เหมือนที่ป๋าณตว่าไว้ว่าเป็น Frizzante)

ดมตอนยังไม่แกว่งแก้ว เอ๊ะ กลิ่นไม่มีเลยแฮะ (ได้กลิ่นแค่องุ่นอย่างเดียว)

พอแกว่งแล้วถึงจะได้กลิ่น ดอกไม้ (เหมือนลิลลี่) น้ำผึ้ง ลังไม้ (ผมนึกถึงลังไม้่ 4 เหลี่ยมแบบที่ใส่อุปกรณ์ทหารน่ะครับ  กร๊าก)

รสชาติ ออกหวานครับ หวานนำเลย เปรี้ยวมีนิดหน่อย คาดหวังว่าจะเจอเปรี้ยวกว่านี้แต่ไม่เจอ คิดว่าคงเพราะแช่เย็นไม่จัดมาก (ยัดช่อง Freeze ไปแค่ 20 นาที ที่เหลือเอามาแช่ช่องธรรมดา)

แต่กินกับไก่อบ "ในจู๋ ทำอะไรกินบ้างฯ" แล้วเข้ากันดี รสหวานของไวน์ตัวนี้ ตัดเค็มของไก่อบได้ีดี

เผลอกินคนเดียวหมดขวดอีกและ แฟนได้กินอยู่ 2 แก้ว  กร๊าก

ราคา (ถ้าจำไม่ผิด) ประมาณ 5xx บาท จาก Villa Market - อารีย์ ครับ

ไหว้

ขุดครับ

ป๋าณตครับ

เคยลองไวน์อินเดียไหมครับ

ไหว้

หน้า: 1 ... 18 19 20 21 22 23 24 [25] 26 27 28 29