หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องการเพิ่ม-ลดความหนาของ font  (อ่าน 3653 ครั้ง)
ผมเป็นมือสมัครเล่นครับ เพิ่งเคยทำ font เป็นครั้งแรก ผมใช้โปรแกรม fontlab ในการสร้าง font
ตอนนี้ผมทำ font ชุดนึงเสร็จแล้ว ถ้าผมต้องการเพิ่ม หรือ ลด ความหนาของ font ตามสัดส่วน โดยที่ขนาดไม่เปลี่ยนแปลง
ไม่ทราบว่ามันจะมีเครื่องมือหรือวิธีการทำหรือไม่ครับ เพราะมานั่งเปลี่ยนทีละตัวคงไม่ไหว
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ตามหลักการออกแบบอย่างแท้จริงต้องปรับทีละตัวครับ  เจ๋ง

แต่ถ้าขี้เกียจอย่างแท้จริงเช่นกันก็ใช้

Tools > Action Set > Effect > bold

ถ้าหนาขึ้นก็ + (ไม่ต้องใส่ ใส่ตัวเลขอย่างเดียว) ถ้าบางลงก็ใส่ - หน้าตัวเลขครับ

แต่ !!

แนะนำว่าควรปรับมืออีกทีนะครับ  เจ๋ง

perfectionist
แต่สุดท้ายคือต้องเปลี่ยนทีละตัวอยู่ดีครับ ฟันธง
เนื่องจากการคำนวนด้วยโปรแกรมมันไม่สวยเหมือนดีซายเองครับ  ฮือๆ~

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ก็ยังดีนะ
เป็นสิ่งที่ทำให้รู้สึกว่ามนุษย์ยังคิดอะไรสวยๆ งามๆ เก่งกว่าคอมล่ะ ฮ่าๆ ฮือๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณพี่ๆมากคับผม ^^
หน้า: [1]