หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: fontตัวของธนาคารไทยพาณิช ชื่ออะไร ดาว  (อ่าน 40055 ครั้ง)
ฟ้อนต์ของธนาคารไทยพาณิช ชื่อฟ้อนต์อะไร เราสามารถ ดาวโหลดได้มั้ยคะ
ฟ้อนต์ในสมุดธนาคารไทยพาณิช ชื่อฟ้อนต์อะไร
มีรูปมั้ยล่ะครับ
ว่าแต่ว่า จะเอาไปทำอะไร  (เหงื่อแตกพลั่ก)
คือมีน้าที่ทำงาน อบต. หรือ สหกรณ์หมู่บ้าน อะไรซักอย่างเนี่ยแหละค่ะ เค้าอยากทราบ
เอาไปใช้เกี่ยวกับงานที่ อบต.หรือ สหกรณ์เค้าน่ะค่ะ (คงไม่ได้เอาไปทำอะไรไม่ดีหรอกมั้ง)  ยิ้มน่ารัก
มีรูปที่สแกนมา แต่ลงไม่เป็นน่ะค่ะ ก็ตัว ฟอนต์ในสมุดน่ะค่ะ
PSL กิตติฯ มีลิขสิทธิ์ครับ ต้องซื้อใช้เท่านั้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ม.ค. 2011, 09:32 น. โดย itemsafety » บันทึกการเข้า

เปลี่ยนแนวคิดเพื่อการใช้ Typography ให้ถูกต้องตามหลักสากล
เอ่อ..คือหมายถึงตัวฟอนต์ในสมุดคู่ฝากน่ะค่ะ..

มีรูปมั้ยล่ะครับ
ว่าแต่ว่า จะเอาไปทำอะไร  (เหงื่อแตกพลั่ก)

กินรอบวง
เคยมีกรณีแบบนี้เหมือนกันครับ
แต่ก็ด้วยจิตไม่บริสุทธิ์น่ะนะ เอือม

ถ้าในสมุดคู่ฝาก มันเป็นการพิมพ์ด้วยเครื่องพรินต์หัวเข็มครับ ไม่มีเป็นฟอนต์แบบ True Type

สรุปว่าไม่มีครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อย่างแรก ถ้าอยากได้อะไรควรจะต้องออกแรงในส่วนของตัวเองให้สุดความสามารถก่อนครับ
อย่าพูดแค่ว่าอยากได้ อย่าคิดแค่ว่าชั้นทำดีพอแล้ว เพราะคนอื่นๆไม่ได้ว่างขนาดวิ่งไปหยิบสมุดบัญชีมาดู

ช่วยหาฟอนต์ก็ยากพอแรงนะครับ แค่คุณพยามเอารูปลงเว็บมันไม่ยากถึงขั้นทำให้ป่วยไข้หรอก

ไม่ได้ว่านะ แค่แนะนำครับ

ตลอด กร๊าก กร๊าก
คงต้องขอขอบคุณ คุณสหายเบลห์  สำหรับคำแนะนำ แต่ถ้าจะกรุณาอ่านโพสของดิฉันที่ผ่านมาดูดีๆ
ว่ามีรูปที่สแกนมา แต่เอามาลงเว็บไม่เป็น อาจจะเพราะมีความสามารถไม่เท่าที่คุณมี
ถ้าคุณจะกรุณาเปลี่ยนจากการตำหนิมาเป็นเมตตาบอกวิธีลงรูปให้น่าจะเป็นการกรุณามากกว่าค่ะ

@ คุณ iannnnn  ขอบคุณนะคะสำหรับคำชี้แนะ แต่ยืนยันว่าเป็นการอยากทราบด้วยจิตบริสุทธิ์น่าจะ
ใช้เกี่ยวกับการทำงานของสหกรณ์หมู่บ้าน แต่ดิฉันก็ไม่แน่ชัด

จะพยายามเอารูปมาลงให้ดูนะคะเพราะมันคงไม่ทำให้ดิชั้นป่วยไข้แน่นอนค่ะ..
เอ้า...งานงอกแล้วอิซเบลล่า

กินรอบวง
เข้าทางอีเบลมันล่ะ  น้องดำ
งั้นพอระบุนิดนึงได้ไหมว่าจุดไหนของสมุด เผื่อช่วยได้
ฟอนต์สำหรับพิมพ์สมุดคู่ฝาก เป็นฟอนต์ที่มากับระบบโปรแกรมธนาคารใช้งานกับเครื่องพิมพ์ดอทเมตริกซ์ หัวเข็ม แกร๊กกกกก แกร๊กกกก รูปลักษณ์เป็นจุดๆ เส้นๆ ไม่ละเอียดคมชัด เน้นให้พออ่านรู้เรื่อง ไม่ใช่ฟอนต์ที่ใช้สำหรับงานพิมพ์คุณภาพ ที่เน้นรูปลักษณ์ หรือ ดีไซน์ การออกแบบ การใส่สคริปต์เพื่อให้แสดงผลวรรณยุกต์ถูกต้อง ดังนั้นฟอนต์ในสมุดคู่ฝากเป็นเทคโนโลยีแบบเก่าที่ไม่มีใครนำมาพิมพ์เอกสารซับซ้อน ฟอนต์ที่ใกล้เคียงกับฟอนต์ดังกล่าว พบเห็นได้กับเอกสารจำพวกที่มาจากหน่วยงานราชการส่วนใหญ่ ที่พิมพ์ด้วยกระดาษต่อเนื่อง สำเนาในตัว เช่น เอกสารแสดงชื่อผู้มีสิทธิ์เลือกตั้ง ทะเบียนบ้าน ฯลฯ เป็นต้น

เปลี่ยนแนวคิดเพื่อการใช้ Typography ให้ถูกต้องตามหลักสากล
หน้า: [1] 2