หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 42

ผู้เขียน หัวข้อ: @@@@@ โก้ ชวน กิน @@@@@  (อ่าน 275755 ครั้ง)
 อืมมมมห์ อืมมมมห์ อืมมมมห์ อืมมมมห์ อืมมมมห์ อืมมมมห์ อืมมมมห์

สวัสดีจ้ะ ยักษ์เปิดห้องนี้มา ทำเอาหลายๆ คนดีใจ
รวมไปถึงผมด้วยล่ะ แต่ผมไม่ได้ชอบกินจริงๆ จังๆ หรอก
แค่ชอบถ่ายรูปแล้วเอามาเล่าให้ฟังเท่านั้นแหละ

ร้านหลายๆ ที่ หลายคนก็คงจะเคยไปนะ แล้วก็น่าจะเคยกินด้วย
ผมก็ไปในที่ๆ คนเขาไปกัน กินในของที่เขากินเหมือนกัน
บางทีก็อร่อย บางทีก็งั้นๆ แต่มันมันส์ที่ได้หยิบเอามาเล่า
ให้บางคนที่อยากไป แต่ไม่แน่ใจ ได้ฟัง

ุลุยๆๆ

ร้านแรก เมื่อวานนี้ตื่นแต่เช้า ขับรถเล่นเพราะอากาศดี
(ถ้ามีมอเตอร์ไซค์ก็คงแว๊นไปแหละ) เลยเถิดไปแถวสุวินทวงศ์นู่นแน่ะครับ
ชื่อร้านลองชิม เป็นร้านอาหารอิสลาม ตั้งอยู่ริมถนนสุวินทวงศ์ ฝั่งขาออกจาก กทม.
วิ่งตรงผ่านสี่แยก มีนบุรี มาเรื่อยๆ นะ ร้านอยู่ซ้ายมือ
ติดกับเซเว่น อีเลฟเว่น (น่าจะมีเซเว่นเดียวในแถวนั้น)
ก่อนถึงแยกหนองจอก ครับ ถ้าเลยแยกหนองจอกก็ยูเทิร์นกลับโลด

ร้านนี้มีอะไรกิน...

มีข้าวราดแกงฮะ... ผมเลือกที่มันเหมือนแกงมัสหมั่น ใช้เนื้อเป็นเครื่องยนต์
หล่อลื่นด้วยถั่วลิสง น้ำกะทิ และอื่นๆ มากมาย (เนื้อนุ่มมาก)
รสชาดกลมเกลี้ยง กลิ่นหอมรัญจวนนน น น

เสิร์ฟพร้อมน้ำซุปที่กินกับข้าวหมกไก่
เปรี้ยวจี๊ดจ๊าดด หายง่วงทันทีที่ได้ซู๊ดด
และน้ำจิ้มสีเขียวใสนั่น เอาขนมปังเปล่าไปจิ้มก็น่าจะอร่อยได้
เพราะหวาน เปรี้ยว กำลังดี

// แกงกุรุหม่าหรือแกงมัสล่า
เป็นแกงแบบน้ำแห้งที่เป็นเอกลักษณ์ของอาหารอินเดียเหนือ บางครั้งเรียกว่ากาเลีย
แกงชนิดนี้ใช้เครื่องเทศเป็นหลัก ใส่เนย นมเปรี้ยว โยเกิร์ต ไม่ใส่น้ำมากแต่อาศัยน้ำจากเนื้อและผักที่เคี่ยว
นิยมแกงด้วยเนื้อแพะ แกะ ไก่และเป็ด ชาวไทยมุสลิมนิยมปรุงแกงชนิดนี้ในวันสำคัญทางศาสนา

แกงกุรุหม่ากับเนื้อสัตว์ต่างๆเช่น ไก่ แพะ นิยมนำมาหุงรวมกับข้าวเป็นข้าวหมกแบบต่างๆ
บางครั้งใส่เส้นก๋วยจ้บลงไปปรุงกับกุรุหม่าแทนข้าวก็มี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ม.ค. 2011, 14:36 น. โดย โก้ » บันทึกการเข้า

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo

ส่วนของเนื้อที่เขาเอามาทำแกง
บางชิ้นมันเป็น ผังผืด ที่ตอนแรกก็กะว่ามันคงเหนียว
พอเอาเข้าปาก เคี้ยวหงับๆๆ เอ้อ แม่งเหนียวจริงๆ ด้วย  กร๊าก

เอาไว้ข้างมุมปาก แอบไว้กินตอนออกจากร้านก็ดีครับ เพลิน
น้ำซุปของร้านนี้ กินร้อนๆ นะ หลับตาปี๋ เปรี้ยวจี๊ดดด

ผมไปถึงร้านแปดโมงกว่า หลายอย่างที่เป็นทีเด็ดยังไม่เสร็จ
ก็เลยเลือกกินที่มันมีอยู่หน้าร้านไปก่อน

นอกจากข้าวแกงแล้ว ที่นี่ยังมี ขนมจีนเส้นสด
ให้ได้ลองซัดกันอีกด้วย ความนุ่มของเส้นที่ทำสด และใหม่
กับรสชาดของน้ำยาป่า แกงเขียวหวาน (มีทั้งเนื้อ และไก่)
รวมไปถึงน้ำพริก เข้ากันได้ดี

เพราะขนมจีนมันสดหรือเปล่าก็ไม่รู้นะ

อีกอย่างที่เป็นของกินประจำก็คือ สลัดแขก ครับ
ที่นี่ให้ผักเยอะ น้ำราดของเขาก็กลมกล่อมใช้ได้ เมื่อวานขาดอย่างเดียว
คือหอมเจียว ทอดไม่ทัน 555 แต่ได้เต้าหู้มาช่วยก็ลดภาระของอื่นไปได้เยอะ
ธรรมชาติของสลัดคือ มาเหมือนจะเยอะ แต่กินไปนานๆ ชักเหี่ยว

แต่ที่นี่ กินยังไงก็ไม่หมดเว้ยเห้ย  โวย

ใครเป็นสาวกขนมจีน น้ำพริก ร้านนี้เป็นหนึ่งในอีกตัวเลือก
ที่ดีเลยล่ะ น้ำพริกข้น หวานนนนน น น น น นมีเปรี้ยวกับเค็มแซมเล็กน้อย
ขนมจีนเส้นสด เขาจัดมาเป็นคำ ม้วนเป็นวงๆ ให้เรางับครั้งละที

เอาน้ำยาป่า ราดดดด
เอาน้ำพริก ราดดดด
แกงเขียวหวาน ราดดดดด

ง่าบๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ผัดสด ผักดอง เขาใส่มาในกล่องพลาสติก
หนึ่งชุดประกอบด้วย ขนมจีน 1 จาน ในจานมีขนมจีนหลายก้อน
น้ำพริก หรือน้ำยาที่เราเลือก 1 ถ้วยย่อมๆ

ส่วนสลัดผักนั้น มาจานโต ราดน้ำมาเลย
ถ้าใครไม่ชอบให้ราด ก็ให้ตักแยกน้ำราดได้นะจ๊ะ
น้ำราดหวานๆ เปรี้ยวๆ เค็มๆ รวมกับไข่ต้ม ผักสด

อร่อยเมพๆ

อาหารแนะนำ คือ ห่อหมกทอด
คือทำห่อหมก แต่ไม่ได้เอาไปนึ่งครับ ปั้นเป็นก้อนๆ
แล้วโยนลงกระทะทอดเหมือนทอดมัน รสชาดคือๆ กัน
ต่างกันตรงที่มันไม่เหนียว เอาไว้กินเล่นๆ หรือแกล้มกับขนมจีนก็น่าจะดี

ของหวานเขาก็มีนะ พวกลอยแก้วต่างๆ ตามฤดูกาล
แต่ผมแอบเห็นขนมตาลร้อนๆ จากเตา น่ากินดี ก็เลยสั่งมาสองลูก
ไม่หวานเกิน ไม่หอมเกิน บางคนอาจจะไม่ชอบที่มันรสไม่จัด
แต่ผมว่ามันก็โอเคแหละ

เครื่องดื่มก็มีเหมือนร้านขายข้าวทั่วไป
ชาดำเย็นซักแก้ว หลังจากเขมือบทุกอย่างลงท้อง
ช่วยให้ทางเดินอาหารโล่งชื่นใจ

บรรยากาศร้าน ชิวๆ ดีครับ
แต่มาก่อนเทียงก็จะเริ่ดมาก เพราะหลังจากนั้น
คนแน่นร้าน ย้ำอีกทีว่า วิ่งจากมีนบุรี ตรงอย่างเดียว

หลังจากนั้นก็มองทางซ้ายไว้ ก่อนถึงแยกหนองจอก
จะมีเซเว่น อีเลฟเว่นตั้งอยู่ ร้านอยู่ติดกับเซเว่นนะจ๊ะ
เรื่องราคา ถามว่าแพงมั้ย ก็แพงครับ ส่วนใหญ่อาหารอิสลามจะแพง

เพราะใช้ของดีล่ะมั้ง เหมือนๆ กับหมกไก่ตรงพระรามเก้า
ที่นี่เราสั่งอาหารไปสองสามอย่าง เกือบสองร้อยเหมือนกัน
แต่ก็นั่นล่ะ มื้อเช้า กินให้เยอะไว้ (บ่ายจะได้นอน)

ร้านแรก แค่นี้ล่ะครับ

โวย โวย โวย โวย โวย โวย โวย โวย โวย :หิว:

ตื่นเช้ามาเจอกับดักเลย  :หิว: :หิว:

กินรอบวง
แถวนี้ตีสาม  ฮือๆ~
รีวิวมันส์มาก ยิ่งตรงนี้นะ

มีข้าวราดแกงฮะ... ผมเลือกที่มันเหมือนแกงมัสหมั่น ใช้เนื้อเป็นเครื่องยนต์
หล่อลื่นด้วยถั่วลิสง น้ำกะทิ และอื่นๆ มากมาย (เนื้อนุ่มมาก)
รสชาดกลมเกลี้ยง กลิ่นหอมรัญจวนนน น น

อธิบายเปรียบเทียบกับเครื่องยนต์ด้วยคร้าบ..  กร๊าก

กร๊าก กร๊าก

ตกบ่าย หลังจากซัดข้าวแกงมาจากร้านลองชิม
ผมก็หิวอีกแล้ว บ่ายสามแก่ๆ ก็เลยร่อนไปหาของกิน
ได้ยินจากปากเพื่อนว่า ร้าน สวนสิริน ตรงห้าแยกวัชรพล
เขาขายขนมจีน

เห็นว่าน้ำยามีให้เลือกเยอะ ก็เลยเข้าไปลองทดสอบดู
บอกให้ก่อนว่า ร้านนี้อยู่ในซอยนะจ๊ะ มาจากปากทางเข้าวัชรพล
เลยเสถียรธรรมสถานมาครับ เลี้ยวขวาตรงหัวมุมร้านล้อแม๊กซ์คาร์บูติก

วิ่งตรงผ่านปั๊มบางจากมา เลี้ยวซ้ายตรงข้ามตลาดถนอมมิตร
แล้วก็วิ่งเข้าซอยตรงข้ามตลาดนั่นล่ะ มีซอยเดียว วิ่งมาเรื่อยๆ จะผ่านวัดครับ
ติดกับวัดก็เป็นร้านที่ชื่อ สวนสิริน นั่นแล เลี้ยวซ้ายเข้าไปหาที่จอดกันได้เลย

ผมสั่งขนมจีน 1 ชุด น้ำยา 3 อย่าง (เลือกได้) ก็เลยเลือกน้ำพริก น้ำยาป่า และแกงเนื้อ
มาเป็นจานแบบนี้ครับ ทีแรกนึกว่าเส้นสด แต่ไม่ใช่ เป็นเส้นสำเร็จรูปซะงั้น เอาไป -1
ส่วนน้ำยามาในภาชนะทรงแปลก รูปฝักอะไรซักอย่าง มี 3 หลุม หลุมละ 1 หย่อม
พร้อมผักสดและผักดอกในจานแบ่ง 5 หลุมเหมือนตอนประถม

ธรรมดาแล้ว ผมกินหนมจีนก็ไม่ได้พิศวาสผักเท่าไหร่นักครับ
การที่เสิร์ฟผักมาวางตรงหน้าแบบนี้ ผมเลยเฉยๆ น่ะ
มันประกอบไปด้วยตัวละครหลักก็คือ ผักกาดดองเปรี้ยว
โหระพา ถั่วฝักยาว ถั่วงอก และกระหล่ำปลีซอยวัชรพล

จัดมาอย่างละ 1 กระหย่อม น่ารักน่าเอ็นดู
ผมมองเฉยๆ หยิบกินบ้างเล็กน้อยตามประสาคนไม่กินผักกับหนมจีน

น้ำพริกของที่สวนสิริน เอาไปเทียบกับร้านลองชิม
อาจจะตกรอบแรกครับ เพราะว่ามันใสแหน๋วววววว
ไม่เหมือนกับที่แรกที่ข้นคลั่ก เต็มไปด้วยถั่วบดหยาบๆ

แต่ที่เด็ดก็คือ น้ำยาป่า กับ แกงเนื้อครับ
เหมือนจะไม่มีพิษสง แต่ซัดโฮกเข้าไปถึงกับร้องจ๊าก
น้ำยาป่าเผ็ด และ ซาบซ่านมาก ช้อนเดียวก็แสบตูดได้ล่ะเอ้า

ส่วนแกงเนื้อที่ไร้มะเขือ และอื่นๆ มาแค่น้ำแกงกับเนื้อ
อร่อยใช้ได้ ถึงหน้าตาจะแย่ก็เถอะ พออนุโลมให้รสชาด
ผ่านเข้ารอบต่อไปได้ (รวมทั้งภาชนะด้วยนะ)

สามทหารเสือจากค่าย สวนสิริน ส่งเข้าประกวดครับ
อันแรกที่บอกน้ำยาป่า นี่ล่ะป่าของแท้ ดิบมาก และเผ็ดชิบหาย
ใครกลัวเผ็ดแนะนำว่าให้ใส่น้ำแข็งลงไปด้วย จะกลมกล่อมและไม่เผ็ดมาก

ส่วนน้ำพริก ผมว่าหน้าตาเศร้าสร้อยไปนิดนะ เต็ม 10 อาจจะได้แค่ 6 แต้ม
แกงเนื้อนั่น ถ้าจะให้เจ๋ง แนะนำให้สั่งมาเป็นชามเดี่ยวๆ ครับ
การอยู่รวมกันกับของกระจุ๋มกระจิ๋ม ทำให้แกงเนื้อด้อยค่าไปเลยทีเดียว

อีกอย่างที่สั่งมา แต่ไม่ได้ถ่าย คือผัดผักรวม ครับ
คือร้านนี้ ด้านหน้ามีผัก ไฮโดรโฟนิก โชว์อยู่ครับ
ไอ้เราก็นึกว่าจะใช้เป็นวัตถุดิบในการปรุงอาหารให้ลูกค้า

ชิชะ เอาผักโลตัสมาทำซะงั้น เสียใจจริงๆ
เต็ม 10 คะแนน ร้านนี้ได้ 7 ครับ บรรยากาศร้านน่ามานั่งกินเหล้าตอนเย็นๆ
มากกว่าครับ ท่าทางจะเมาดี เพราะร้านอยู่บ่อน้ำ ลมเย็นตลอดทั้งวัน

อาทิตย์นี้ได้มาแค่สองร้านครับ
อาทิตย์หน้าว่ากันใหม่นะจ๊ะเด็กๆ
 เกย์ออก เกย์ออก

ยังดีมาอาทิตย์ละหน คราวหน้าตูจะได้กินข้าวมาก่อนกดเข้ามาดู  ฮือๆ~
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 42