หน้า: 1 2 3 [4] 5 6

ผู้เขียน หัวข้อ: @@@ เลนส์มือหมุน @@@  (อ่าน 41670 ครั้ง)
โคตรเท่ห์เลย  อ๊ากกกกก

ตัวคนเดียว :]
อ๊ากกกกก อ๊ากกกกก

M42 หาเลนส์ง่ายครับ
ลองข้ามมาเล่นสิ
เลนส์ที่ใส่กับ EP-1 ตัวนี้สวยนะ

กรี๊ดดๆๆๆ  หยี

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
หมุนกันอีกซักนิด OM 50/1.8 เหมือนเดิม

รูปนี้แสงแรงเปิด 1.8 ไม่ไหว โบเก้ไม่กลมเลย  ฮือๆ~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 เม.ย. 2011, 19:30 น. โดย バンク...แบงค์กุ » บันทึกการเข้า

โหมด..จริงจังกับชีวิตมากขึ้น
after effect by แบงค์กุ
สวยยยยยยยย  กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด
โอ้ววววววว กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
เอิ๊วววว  อ๊ากกกก

กรี๊ดดดดด น่าเล่นมากๆ ถ่ายสวยๆทั้งนั้นเลย

แต่ไม่รู้จักเลนส์มือหมุนอะ
ภาษาทั่วไปเค้าเรียกว่าอะไรอะพี่โก้

ส่วนพี่เจน ไอ้เลนส์มาโคตรของจีเอฟสองเค้าว่างั้นๆนะ
อยากได้เหมือนกัน ไปลองมามันไม่แหล่มเท่าไหร่อะ
ระยะมันสั้น
กรี๊ดดดดด น่าเล่นมากๆ ถ่ายสวยๆทั้งนั้นเลย

แต่ไม่รู้จักเลนส์มือหมุนอะ
ภาษาทั่วไปเค้าเรียกว่าอะไรอะพี่โก้

ส่วนพี่เจน ไอ้เลนส์มาโคตรของจีเอฟสองเค้าว่างั้นๆนะ
อยากได้เหมือนกัน ไปลองมามันไม่แหล่มเท่าไหร่อะ
ระยะมันสั้น

เขาเรียกกันว่า Manual Len น่ะจ่ะ
คือเลนส์ที่ต้องใช้การหมุนวงแหวนโฟกัส
เพื่อปรับให้ภาพชัด ด้วยการใส่ Confirm Focus Adapter (ชัดแล้วมีเสียงดังปี๊บๆ)
หรือ ปรับให้ชัดแล้วดูด้วยตาเปล่า ไม่ใส่น้ำแข็ง

กรุเก่า ของพ่อตา เป็น FM2 nikon พร้อมเลนส์ทั้งเซ็ต กำลังจะตกทอดถึงกระผมแล้ว  หยี
มันใช้กับ canon ได้ใช่มั้ยครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
FM2 นี่ของดีพิมนี่ยมนะฮะ แต่กล้องยุคนี้เล็งทีเมื่อนแขนเลยนะ กว่าจะหมุนๆๆ จนเจอตรงที่ต้องการ
พอลั่นชัดเตอร์ดันลืมเลื่อนฟิล์มงี้.. เริ่มเล็งแล้วก็หมุนๆๆๆ อีกรอบ T^T

ปล. ใช้ด้วยกันได้รึเปล่านี่ไม่รู้ครับ หมีโหด~

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
ใช้ได้ครับ แต่ต้องใช้อแดปเตอร์แปลงเมาท์ไปเป็นแคนอน

อืมมม...
โทรไปถามโฟโต้ไฟล์ เขาบอกว่าใช้ยากนะ เพราะมันมืด

อันนี้งงเต็กเลยครับ มืด อะไร ยังไงเหรอครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
เลนส์มืดคือ F ต่ำสุดของเลนส์มันยังสูงอยู่อ่ะครับ

ที่นี้พอ F ที่กว้างสุด มันก็ไม่กว้างเท่าไหร่ แสงเข้าได้น้อย -> โฟกัสยาก -> ใช้ยาก
ไม่เหมาะจะใช้ครับ เพราะทำให้ใช้ได้ก็ใช้ได้ไม่ดี (ใส่ตัวเมาท์)

ลองซื้ออะแด๊บมาใช้ก่อนก็ได้ครับ
เผื่อจะชอบ เอาแบบแปลงจากนิกไปหนอนนะ
ไม่แน่ใจราคาแล้วก็เรื่อง ship confirm
สำหรับ อะแด๊บแบบนี้ (น่าจะมีแหละ)

ถ้ามีก็ดีนะ จะได้ไม่ต้องปวดตามาก
เวลาโฟกัส ช่วยชีวิตให้ง่ายขึ้นอีกนิด

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6