หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำยังไงให้กระเป๋าเดินทางเป็นกระเป  (อ่าน 12466 ครั้ง)
ผมเคยเห็นช่างภาพหลายๆคนใช้กระเป๋าเดินทางเก็บเลนส์

มันทำกันยังไงเหรอครับ พอมีใครทราบบ้าง

นักเขียนการ์ตูนรายปี
รุ่นน้องผมใช้ THE NORTH FACE มาบุกันกระแทกด้านใน จบ

แผ่นกันกระแทกก็เหมือนที่เห็นๆ กันในกระเป๋ากล้องทั่วไป สั่งเย็บเอา
ใส่ 5DII, 7D, กับเลนส์ L อีก 3-4ตัว แฟลชและพาวเวอร์แพค ได้พอดี

ผมเคยใช้แผ่นกันกระแทกแหละ ใส่กับกระเป๋าสะพายข้างเล็กๆ ครับ กรี๊ดดดดด

ใส่กล้องตัวนึง เลนส์สองตัว ส่วนเลนส์บ้องๆ ก็ใส่กระเป๋าบ้องๆ ห้อยไปอีก กรี๊ดดดดด

หนุ่มอักษรรักแน่ รักแท้ตลอดกาล~
สั่งเย็บกันที่ไหนอ่ะครับ แล้ว บุอะไรยังไงเอ่ย สนใจอย่างแรง

นักเขียนการ์ตูนรายปี
แปะ กรี๊ดดดดด จู๋นี้น่าสนใจกว่าไปหาซื้อกระเป๋ากล้องอีกแฮะ

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้
จริงๆ ซื้อมาเพราะหนังเป็นแรงบันดาลใจ และอยากได้กระเป๋าสะพายแบบไม่เหมือนชาวบ้านที่มีช่องเก็บของเยอะๆ (เพราะของเยอะจริงๆ)
สรุปซื้อมาได้สมใจ เพราะมีช่องเก็บของเยอะและซิบรอบตัว + ด้านในมีช่องเก็บลับ
และ พวกลายผ้าข้างๆตัวที่เป็นแถบๆ เป็นผ้ายืดเหน็บยัดอะไรได้อีกร้อยแปด

มาตอนเริ่มเอากล้องใส่ ตอนนั้นใช้ตัวเล็ก ใส่ลงได้นะครับ แต่ต้องใส่ถุงผ้าอีกที หรือถ้ามีที่บุแบบที่แถมในกระเป๋า NG จะเยี่ยมมาก
ตอนหยิบก็ย้ายกระเป๋าสะพายมาด้านหน้า แล้วเปิดซิบ (เปิดได้สองทาง) หยิบออกมาใช้สะดวกดีครับ

พวกเลนส์ฟิค เลนส์ธรรมดา แฟรช ใส่ช่องเล็กๆ ด้านนอกได้สบาย
(แต่ต้องใส่ที่บุเพิ่มนะครับ ผมใช้ที่บุแยกเป็นส่วนๆ ในกระเป๋ากล้องอันเก่ามารองไว้) ถ้าไม่ได้ใส่ก็สะพายระวังๆ หน่อยแค่นั้น

ของแท้ 69 เหรียญ ของเลียนแบบในไทยอยู่ที่ 600-1000 แล้วแต่ว่าจะโดนร้านไหนฟันหมูแรงๆ
ซึ่งของเลียนแบบระบบซิบจะไม่ดี และกันน้ำได้ไม่เท่าของจริง
(ซึ่งผมโดนมาแล้ว  ฮือๆ~ หาที่เปลี่ยนยากเพราะซิบตัวใหญ่ต้องไปซื้อสำเพ็งร้านทั่วไปไม่ค่อยมี)

Paladin Go-Bag
โอ้ว น่าสนใจอย่างแรงนิ..
 กรี๊ดดดดด

พี่เลย์ลองดูใน ebay ก็ได้ครับ มันมีชื่อประมาณว่า Partition Padded Bag หรือ camera insert
คือเป็นโครงฟองน้ำเฉยๆ ที่สามารถเอาไปประยุกต์ใช้กับกระเป๋าแบบไหนก็ได้ ที่มันสามารถเข้ากันได้่

Today you , Tomorrow me.
อันนี้สิๆ  นะนะ

ถ้าอยากทำตัว insert ฟองน้ำใส่กระเป๋า
 ลองดูร้านตรงข้ามเซ็นทรัลลาดพร้าวสิครับ อยู่ในซอยข้างๆ ร้านมาสเตอร์น่ะ จำชื่อร้านไม่ได้แล้ว
 แต่เอากระเป๋าไปให้เค้าวัดขนาด แล้วทำตัว insert ข้้างในให้พอดีกับกระเป๋าเราได้

อืมมม...
เห็นอย่างนี้แล้วรู้สึกว่าทำเองก็ได้นะเนี่ย  กรี๊ดดดดด

ปล. ปกติใช้เม็ดฟองๆ อะค่ะ เขาเรียกอะไรฮึ เอามาพันพวก HDD, กล้อง
ก่อนยัดกระเป๋าที่ไม่มีช่องใส่เฉพาะด้วยแหละ สำหรับเวลารีบๆ ก็ถือว่าได้ผลเหมือนกันนะ

เขาเรียกกระดึ๊บครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
บับเบิ้ล?

You Want Me To Believe?, Then Sworn Through Swords...
เขาเรียกกระดึ๊บครับ
เค้าเรียกเป๊าะแป๊ะ

ท่องเที่ยวเป็นงานหลัก ถ่ายรูปเป็นงานรอง
วาดรูปเป็นงานอดิเรก ขายยาเป็นงานประจำ
น่ารักทุกชื่อ  กร๊าก

หน้า: [1] 2