หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องเกมจับคู่หน่อยคะ  (อ่าน 7705 ครั้ง)
http://x-sense.com/as/download.php?get=chap15.zip
จากเกมนี้ของคุณ X saint

พอดีเอ็มจะเอาเกมพี่เค้ามาประยุก แต่ตอนนี้ลองศึกษาโค้ด แต่ก็ยัง งง งง งง และลองเพิ่มคู่ที่ให้จับ จาก f0-f7 เป็น f0-f15 ปรากฏว่ารูปที่ให้เพิ่มมามันไม่ขึ้นอะคะ ต้องแก้ตรงไนบ้างอะคะ รบกวนด้วยนะคะ ไหว้
เอารูปเข้ามา ทำเป็น mc

แล้วคลิกขวา mc นี้ที่ library  

เลือก property
   เลือก Export for action script
 และ   Export in frame 1
  ใส่ชื่อ mc ในช่อง identifier ด้วยนะครับ  เช่น f8 , f9 .....

ครับ

จากที่ลองเล่นดู อย่าลืมใส่รูป เป็นจำนวนคู่ด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ธ.ค. 2010, 11:10 น. โดย จักรี » บันทึกการเข้า

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
 ไหว้ ขอบคุณมากเลยคะ จะลองทำตามดูแต่ อยากถามอีกนิด ถ้าเราจะประยุกเป็นรูปภาพกับคำศัพท์ โดยทำคำศัพท์เป็น mc เหมือนกัน มันต้องปรับโค้ดยังไงบ้างอะคะ
ไม่ต้องปรับครับ ถ้าทำเป็น mc แล้ว ใส่ identifier ให้มันตรงกับ สคริปที่เราเพิ่ม เท่านั้นครับ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
อ่อคะ ถ้าไงจะลองทำ ถ้าทำได้แระจะเอามาให้ดูนะคะ คริคริ
ง่า เอ็มเพิ่มรูปได้แย้ว แต่ติด ตรงจับคู่อะคะ
faceList = ["f0","f1","f2","f3","f4","f5","f6","f7","f8","f0","f1","f2","f3","f4","f5","f6","f7","f8"]; อันนี้เอ็มลองเพิ่มรูปและจับคู่ก้อจับได้คะ
แต่พอทำคำศัพท์เป็น mc = ชื่อ f0a ให้จับคู่กับ f0 อะคะต้องแก้ตรงไหนหว่า (เหงื่อแตกพลั่ก)
อะอ้าว ถ้าจะจับคู่ก็ต้องใส่ ตรง identifier ของ mc นั้น ให้ไปที่ชื่อที่เราจะจับคู่ซิครับให้มันชื่อเดียวกัน

คือต้องทำ คำศัพ ชุดหนึง ภาพชุดหนึ่ง ครับ

เช่น faceList = ["f0(ภาพ)","f1(ภาพ)","f2(ภาพ)","f3(ภาพ)","f4(ภาพ)","f5(ภาพ)","f6(ภาพ)","f7(ภาพ)","f8(ภาพ)","f0(คำศัพท์)","f1(คำศัพท์)","f2(คำศัพท์)","f3(คำศัพท์)","f4(คำศัพท์)","f5(คำศัพท์)","f6(คำศัพท์)","f7(คำศัพท์)","f8(คำศัพท์)"];

แล้ว ก็ไปใส่  identifier ใน mc f(ภาพ)  ว่า f(คำศัพท์)   
      ใส่  identifier ใน mc f(คำศัพท์)  ว่า f(ภาพ)

ประมาณนี้ครับ
ไอ้ช่อง identifier นี่ มันเป็นตัวที่จะบอกว่ว เราจะให้ mc ที่เราทำนี้ จับคู่กับตัวไหนครับ 
ไม่ใช่เป็นการตั้งชื่อนะ การตั้งชื่อของ mc เราต้องทำตั้งแต่ ตอนที่เรา ครีเอท mc แล้ว

มันไม่ให้เปลี่ยนอะคะ พอจะใส่  identifier ของ f0 ว่า f0a เพื่อให้ f0รูปภาพ จับคู่กับ f0a ที่เป็นคำศัพท์ มันก้อขึ้นว่า
"You must specify a unique  identifier to export or import this symbol"
ก็เพราะว่า มันมี ลิ้งไปซ้ำกัน สอง mc ครับ  

ลองตรวจสอบดูดีๆ ครับ ว่า  f0a  มีไปใส่ identifier ไว้ที่ mc ไหนหรือเปล่า  ถ้าใส่ซ้ำกันมันจะไม่ให้ใส่ครับ

ขอบคุณมากนะคะ ที่ช่วยเหลือมาตลอด เอ็มทำได้แระคะ แต่ใช้วิธีแปลงโค้ดเอาน่ะ ยิ้มน่ารัก
พี่กรีหล่อว่ะ หมีโหด~

พอดีว่าเห็น อวตารสวยครับ เลยคิดว่าตัวจริงต้องสวยแน่ๆ ผมก็เลยช่วยครับ ถ้าเป็นผู้ชายมาถามนี่ ผมไม่ค่อยตอบหรอกครับ ลองสังเกตดูซิ อืมมมมห์

อืมมมมห์

ยิ้มน่ารัก
 (แจ๋ว แจ๋ว)
หน้า: [1]