หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12

ผู้เขียน หัวข้อ: กลเม็ดใช้ Typo ให้เป็นผู้ดีมีสกุล  (อ่าน 136208 ครั้ง)
ไม่ได้กดเข้าห้องฟ๐นต์มาหลายเดือนครับ กรี๊ดดดดด

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
เพิ่งเห็นเหมือนกัน อ่านแล้วแทบน้ำตาไหล  ฮือๆ~
เรียนก็เรียนมาแล้ว แต่ยังไม่ได้ครึ่งของจู๋นี่เลย   ไหว้

วันนี้เข้างานแปดโมงครึ่งเริ่มนั่งอ่านตั้งแต่นั้นมา มารู้ตัวอีกที
ใกล้จะเข้าประชุมแล้ว งง

อ่านเพลินจริงๆ ล้ำเลิศกลเม็ดผู้ดีไทโป
ขอปักหมุดไว้ คิดว่าว่าเร็วๆนี้ ได้กลับมาค้นอีกแน่ๆ

+เจ้าของกระจู๋เจ้าา
ขอบคุณคร้าบ เจ๋ง ไหว้

DiggityDaw aka วัวโหดด
เรียน คุณitemsafty ครับ
ผม pps ครับ เพิ่งสมัครเข้ามาเป็นสาวกได้ไม่นาน เพราะว่าได้อ่านบทความของคุณในกระจู๋นี้แล้ว
พออ่านเสร็จ ผมถึงกับต้องรีบเซฟหน้าเก็บไว้อ่านเลยทีเดียว แต่ไอ้ครั้นจะเซฟไว้คนเดียวก็กระไรอยู่
ผมจึงมีความคิดที่จะนำความรู้ที่คุณได้โพสต์ไว้ในกระจู๋นี้ นำไปจัดทำเป็น E-BOOK ในรูปแแบบ PDF เพื่อนำไปเผยแพร่ต่อให้กับเพื่อนๆ
หรือคนอื่นๆ ที่สนใจใคร่รู้เกี่ยวกับกราฟฟิคดีไซน์ จะได้รับประโยชน์โดยทั่วกันอย่างสะดวกๆ
และเพื่อไม่ให้เกิดความคลางแคลงใจกันทั้งฟอรั่ม และระหว่างคุณitemsaftyกับผม
และยืนยันว่า่ผมต้องการนำไปเผยแพร่ต่อๆกันไปให้มากที่สุด

ผมจึงมีเงื่อนไขกับโปรเจกท์นี้แค่ 3 ข้อ คือ

1.คุณ itemsafty จะเป็นผู้เขียนงานนี้เท่านั้นซึ่งมีเครดิตเต็มๆ  โดยมีผมเป็นผู้เรียบเรียง ออกแบบหน้า และเพิ่มเติมข้อมูลให้แน่นยิ่งขึ้นและให้เหามะสมสำหรับนักออกแบบกราฟฟิคมือใหม่ที่อยากรู้เรื่องในระดับพื้นฐานเท่านั้น (ผมไม่เขียนชื่อผมลงไปปนแน่ๆ เพราะมันจะน่าเกลียดเกินกว่าใครจะรับได้)

2.ผลงานจะเผยแพร่เป็นอีบุ๊คที่สามารถให้ทุกคนสามารถดาวน์โหลดได้ฟรี ไม่เสียค่าใช้จ่ายอะไรทั้งสิ้น (อาจจะเป็น issuu.com)

3.ผมไม่มีส่วนได้เสียอะไรกับบทความนี้ (พูดง่ายๆ ก็คือ ผมไม่ได้ตังค์ซักกะบาท) และยินดีน้อมรับคำติชมเสมอ หวังแค่ว่าข้อมูลที่คุณเขียนจะได้ออกไปสู่วงกว้างที่กว้างที่สุด และเป็นประโยชน์ต่อวงการนี้ โดยเฉพาะมือใหม่ๆ ที่เพิ่งจะรู้ตัวว่าชอบงานด้านนี้ จะไำด้มีความรู้พื้นฐานเอาไว้ใช้ประโยชน์ได้ งานนี้ไม่ได้เอากำไร แต่ใจรักครับ ไหว้

จุดประสงค์ที่เป็นผลพลอยได้ของการทำโปรเจกท์นี้ก็คือ ผมกำลังทำ port เก็บสะสมไว้ครับ (ย้ำอีกครั้งว่า ผมเป็นแค่คนเรียบเรียงใหม่ เสริมข้อมูล และออกแบบรูปเล่มให้น่าอ่านเท่านั้น ไม่ใช่คนเขียน) แต่ไหนๆ แล้ว port ที่ผมจะทำก็ควรจะเป็นประโยชน์ต่อส่วนรวมหน่อย  ถ้าคุณ itemsafty อนุญาตให้ผมสามารถทำได้ ก็จะใช้เวลาไม่เกินหนึ่งเดือนหรือหนึ่งเดือนครึ่งในการทำ และแน่นอนว่าจะนำมาโพสต์ในฟอนต์ฟอรั่มเป็นที่แรก แต่ถ้าไม่อนุญาตด้วยเหตุผลประการใดๆ ก็ตาม ช่วยชี้แจงให้ผมทราบในกระจู๋นี้ด้วยนะครับ และหลังจากนั้น ผมก็ไม่จำเป็นจะต้องตื้อ ฝืน หรือแอบเอาไปทำเองโดยไม่บอกกล่าวโดยเด็ดขาด

ผมกำลังรอคำตอบด้วยใจหวังครับ
pps

ปล. ถ้ามีอะไรสงสัยขอให้ถามผมได้ทุกเมื่อเลยนะครับ ที่ฟอรั่ม หรือที่ Prapakarn707@gmail.com ไม่เกิน 24 ชั่วโมงได้ทราบคำตอบแน่นอนครับ!

รักสื่อสิ่งพิมพ์ ชอบกราฟฟิคดีไซน์ แต่เรียน ICT มัลติมีเดีย
ผมขออะไรเพิ่มได้ไหมครับ
พอทำเป็นอีบุ๊กเสร็จแล้วผมขอลิงก์ด้วย
จะได้เอามาแปะในหน้าแรกของเว็บให้คนได้อ่านกันเยอะๆ ครับ เจ๋ง

อยากเห็นตอนมันออกมาเป็นรูปเล่มสวยๆ จัง กรี๊ดดดดด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เอาเลย ๆ ๆ ๆ ๆ  โวย

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>
เยี่ยมเลยค่ะ เจ๋ง

เพิ่งมาเห็น ... 55555+
ยังไงแล้ว ถ้ารวมรวมมาผมขอตรวจทานเนื้อหาก่อนได้ไหมครับ
อยากให้มันออกมา สมบูรณ์ที่สุดนะครับ อยากอันไหนที่อ่านแล้วงง หรือใช้ภาษาไม่ถูก
จะได้ปรับแก้ให้นะครับ และก็ใส่ Reference ที่ตรงกับที่มาจริงๆ เพราะผมแค่แปลครับ
และบางส่วนก็เป็นเทคนิคจากประสบการณ์
ยังไม่ได้รับการเรียบเรียงและจัดสำดับความสำคัญเลยครับ
ลองมาช่วยกันระดมความคิดสิครับ

คุณงามความดีขอมอบเพื่อเยาวชน และผู้ศึกษาศาสตร์นี้ทุกคนครับ
ขอให้คุณ ที่คิดจัดทำสิ่งดีๆ มีกำลังใจทำโครงการนี้ให้สำเร็จลุล่วงครับ

ส่งเมลมาได้ที่ cheerlab(a)gmailดอทcom นะครับ

เปลี่ยนแนวคิดเพื่อการใช้ Typography ให้ถูกต้องตามหลักสากล
ความจริงเนื้อหาที่คุณเขียนก็กระชับดีอยู่แล้วละครับ
ผมไม่กล้าไปแตะเนื้อหามาก นอกจากทำการพิสูจน์อักษรเฉยๆ
แล้วก็เพิ่มกราฟฟิคให้ (คิดว่าน่าจะ) เข้าใจง่าย สื่อสารตรงๆ
ไม่เรียบง่ายก็ประชดประชันไปเลย แล้วก็ตั้งชื่อบางตอนให้ดูน่ารักๆ บ้างก็กวนๆ
จะได้ดึงดูด (พูดง่ายๆ ก็คือให้มันดู Catchy นั่นแหละครับ)  ยิ้มน่ารัก

ส่วนเรื่อง Reference นั้น ผมเอามาจากที่คุณเขียนไว้หน้าแรก
ใส่รวมไว้หน้าสุดท้ายแล้วครับ แต่ถ้ามีเพิ่มยังไำง ก็ช่วยส่งมาก็แล้วกันครับ
จะได้เอารวมกัน แล้วก็ระบุหน้าไำว้ตอนท้าย และบางข้อที่คุณเขียนไว้
ผมก็เคยทราบมาบ้าง เช่น เรื่องฟอนต์ทาโฮมาที่ใช้กันจนเกร่อมาก  เอือม
ทั้งๆ ที่มันเป็นฟอนต์ที่กินหมึกเหลือเกิน แถมอ่านยากอีกต่างหาก
เขาทำทาโฮมา กับ MS Sans Serif ไว้อ่านตัวหนังสือบนหน้าเว็บต่างหาก
เพราะถ้าใช้ฟอนต์อื่น ตัวจะเล็กบางจนอ่านไม่ออก

ยังไงก็เสนอแนะมาได้เรื่อยๆ ก็แล้วกันครับ เพราะว่าไม่รู้จะทำเสร็จเมื่อไหรเหมือนกัน 555 (อิอิ)

ขอบคุณที่อนุญาตครับ ผมจะตั้งใจทำให้ดีที่สุด!!!  [Like]

ปล. ผมจะตั้งชื่อใหม่ว่า The Untold Stories of Typography ชื่อนี้ดีมั้ยครับ...

รักสื่อสิ่งพิมพ์ ชอบกราฟฟิคดีไซน์ แต่เรียน ICT มัลติมีเดีย
กรี๊ดดดดด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อยากเห็นแล้วสิ กรี๊ดดดดด

Reading Learning & Sharing
พึ่งมาเห็นกระทู้นี้ รู้สึกมีหลายอย่างที่มีประโยชน์มากมายเลยครับ
ขอบพระคุณทุกท่านจริงๆค้าบบบบบ ^^
เชิญทำตามที่เห็นสมควรครับ

ให้กำลังใจห่างๆ

เปลี่ยนแนวคิดเพื่อการใช้ Typography ให้ถูกต้องตามหลักสากล
ขออนุญาตถามนิดนึงครับ
ไม่ทราบว่ายังมีเนื้อหาเพิ่มเติมอีกมั้ยครับ
จะได้รวมกันไปเลยทีเดียว
เพราะตอนนี้ก็ใกล้จะเสร็จสมบูรณ์แล้ว

เลยเอาปกมาให้ดูก่อน ดีไม่ดีก็ติชมได้ตามเคยครับ (อิอิ)

เรียงคำอ่านยากไปหน่อยไหมคะ
อ่านทีแรกงงไปเลย the of..
ต้องดึงรูปไปเปิดดูใหม่ถึงอ่านออก

หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12