หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12

ผู้เขียน หัวข้อ: กลเม็ดใช้ Typo ให้เป็นผู้ดีมีสกุล  (อ่าน 136183 ครั้ง)
ขออนุญาติ เอาไปทำเป็นคู่มือให้พนักงานใหม่ได้ไหมคะ  กรี๊ดดดดด
ขออนุญาติ เอาไปทำเป็นคู่มือให้พนักงานใหม่ได้ไหมคะ  กรี๊ดดดดด

ให้สิทธิ์ครับ  เกย์แอบ

เปลี่ยนแนวคิดเพื่อการใช้ Typography ให้ถูกต้องตามหลักสากล
จะบวกจนกว่าจะลืม  กรี๊ดดดดด
อ้าว จบแล้วหรอพี่ ทำหนังสือขายเลยครับ จริงๆ! จองก่อน 2 เล่ม

อยากทำมากเลยนะ แต่ไม่อยากขาย ทำในนี้แหละ ใครอ่านก็ได้ความรู้ไป อิอิ

เปลี่ยนแนวคิดเพื่อการใช้ Typography ให้ถูกต้องตามหลักสากล
แปะก่อน เดี๋ยวมาตามอ่าน ตามบวก  กรี๊ดดดดด
อยากทำมากเลยนะ แต่ไม่อยากขาย ทำในนี้แหละ ใครอ่านก็ได้ความรู้ไป อิอิ

EBooks ก็ได้คับพี่ใครใช้ดี ก็ Donate แต่ในไทยจะได้สักกี่ตังกันเน้อ  เฮ้ย!?

มาบวกยันลูกบวช โวย
ขอบคุณครับพี่ ความรู้ล้วนๆ เลยครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

จะตายอย่างวีรบุรุษ หรือจะอยู่นานพอที่จะเห็นตัวเองกลายเป็นวายร้าย
 กรี๊ดดดดด โอ้ว ขอบคุณมากเลยค่ะ  ไหว้

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้
มาบวชยันลูกบวก โวย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
งั้นเอ็งก็ได้บวชตลอดชีวิตล่ะ  โวย

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>
21. No Faux Bold .... No Faux Italic

ไม่ควรใช้คำสั่งทำตัวหนา หรือตัวเอียงปลอมๆ ที่มีมาในโปรแกรม เช่น MS Word
หากฟอนต์ของคุณไม่มีชุดตัวหนา หรือ ตัวเอียง ที่ถูกออกแบบมาอย่างดี ก็พยายามอย่าฝืน
เพราะมันจะดูเฟค และไม่ค่อยสวยงาม

ขอบคุณเฟซบุค satit typo (อ.โรจ) ที่ทำให้ผมระลึกถึงกฏข้อนี้

22. อย่าให้วรรณยุกต์ภาษาไทยลอย

ความจริงน่าจะเขียนเป็นข้อแรกๆ แต่ด้วยความคิดที่ว่า คนอ่านในนี้ส่วนมากก็เทิร์นโปรแล้ว
เป็นพวกทำฟอนต์กันทั้งนั้น แถมยังเป็นระบบยูนิโค้ด ซึ่งปัญหานี้มันไม่น่าจะมีแล้ว
ถือว่าขอฝากมือใหม่ก็แล้วกัน ใครที่ได้เข้ามาอ่านบทความนี้ ก็ควรระวังเสมอครับ
เผื่อว่าคุณไปได้ฟอนต์ที่ไม่มีมาตรฐานมาจากแหล่งอื่นใด หรือฟอนต์ในโลกเก่าๆ ที่แก้ปัญหานี้ยังไม่ได้

บางหน่วยงานที่ทำสิ่งพิมพ์ โดยเฉพาะองค์กรที่มีชื่อเสียงมากๆ อย่างกลุ่มคอนโดฯ สถานีโทรทัศน์ ฯลฯ
ไม่ควรให้สิ่งพิมพ์ หรือรายการของตน มีข้อความประชาสัมพันธ์ที่มีวรรณยุกต์ลอย เห็นบ่อยมากกก
ซึ่งถือว่าไม่มีความละเอียดพอ ปัญหาอาจเกิดเพราะซอฟต์แวร์ที่ใช้ทำงาน ทำงานร่วมกับฟอนต์ยูนิโค้ดไม่สมบูรณ์หรือเปล่า
หรือฟอนต์ที่ใช้ ไม่สมบูรณ์ เพราะส่วนมากเห็นเป็นฟอนต์ตระกูล P…L

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ธ.ค. 2010, 23:09 น. โดย itemsafety » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12