หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องขนาดฟ้อนท์ครับ  (อ่าน 20877 ครั้ง)
มันมีข้อความอยู่ว่า

ตัวอักษรต้องมีขนาดไม่ต่ำกว่าสิบสองพอยท์ และมีจำนวนตัวอักษรในหนึ่งนิ้ว ไม่เกินสิบแปดตัวอักษร

มีมาตรฐาน หรือมาตราวัด อัดตราส่วนอะไรที่เป็นมาตรฐานไหมครับ
เช่น
12 พอยท์ = 15 ตัวอักษร /1นิ้ว   กกกกกกกกกกกกกกก
13 พอยท์ = 14 ตัวอักษร/1นิ้ว    กกกกกกกกกกกกกก
14 พอยท์ = 13 ตัวอักษร/1นิ้ว    กกกกกกกกกกกกก
15 พอยท์ = 12 ตัวอักษร/1นิ้ว    กกกกกกกกกกกก
16 พอยท์ = 11 ตัวอักษร/1นิ้ว    กกกกกกกกกกก
ในลักษณ์ตัวปกติ
ใครมีความรู้รบกวนสอบถามหน่อยครับ พอดีต้องการใช้หลักอ้างอิงด่วน
ขี้เกียจพิมพ์ตอบก็ PM บอกเบอร์มาได้ครับ เดี๋ยวโทรฯ ไปปรึกษาครับ
ขอบคุณครับ
ตามภาพ ครับ

แอ๊บเป็นภาษาเยอรมันนิดหน่อย 55+

ส่วนพ้อยท์ของแต่ละพื้นที่ ก็มีสเกลต่างกันนิดหน่อย ดูตามตารางนี้นะครับ
แต่ละพ้อยก็มีชื่อขนานนามไปต่างๆ ฝรั่งเศสเรียกอย่าง อังกฤษเรียกอย่าง ดูตามตารางนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พ.ย. 2010, 15:12 น. โดย itemsafety » บันทึกการเข้า

เปลี่ยนแนวคิดเพื่อการใช้ Typography ให้ถูกต้องตามหลักสากล
1 นิ้ว ------------ 2.54 ซม.
1 ซม. ------------ 0.39 นิ้ว
1 พอยท์ -------- 0.35277 มม.
1 มม. ---------- 2.8347 พอยท์

ก็เทียบบัญญัตญาณกันเองนะครับ

เปลี่ยนแนวคิดเพื่อการใช้ Typography ให้ถูกต้องตามหลักสากล
ไอ้ที่ว่า ตัวอักษรต้องมีขนาดไม่ต่ำกว่าสิบสองพอยท์  และมีจำนวนตัวอักษรในหนึ่งนิ้ว ไม่เกินสิบแปดตัวอักษร

หมายความว่า คุณต้องพิมพ์อักษร ขนาด 1 ไพก้า หรือ 12 พ้อยท์ เป็นต้นไป พ้อยท์ในที่นี้น่าจะเทียบกับ สูง บ เป็นเกณฑ์
โดยความกว้างของ Glyph ต้องได้สัดส่วน (และไม่เป็นฟอนต์ผอมโปลิโอ) Space ไม่เบียดเสียดเยียดยัด
พิมพ์ไป 1 นิ้ว ห้ามมีอักษรเกิน 18 ตัว โอเค๊? ซึ่งโดยปกติ ไม่ถึงอยู่แร้ว ตัวเล็กๆ ลีบๆ ตาลายพอดี

เปิด MS Word ลองพิมพ์ บบบบบบบบบบบบบบบบ
ด้วยฟอนต์ อังศนา คอร์เดีย ฟอนต์ อักษราเมธี ฯลฯ ตัวบาง Regular และ ตัวหนา Bold ที่แต่ละฟอนต์มีความกว้างแตกต่างกัน แถวแรก 12 พอยท์
แถวสอง 13 แถวสาม 14 / 15 / 16 ไล่กันไป แล้วเอามาวัดดูสิครับ ว่า 1 นิิ้ว ได้กี่ตัว แล้วก็หาค่าเฉลี่ยจำนวนตัวอักษรดู เอาเป็นทศนิยมเลยก็ได้ครับ
เอาตรงนั้นมาเป็นตัวกำหนด เพราะผู้พิมพ์หลายรายชอบนักเชียวที่จะบีบตัวอักษรให้ผอมๆ แน่นๆ เพราะโลภอยากอัดคำไปให้มากที่สุด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พ.ย. 2010, 16:24 น. โดย itemsafety » บันทึกการเข้า

ไอ้ที่ว่า ตัวอักษรต้องมีขนาดไม่ต่ำกว่าสิบสองพอยท์  และมีจำนวนตัวอักษรในหนึ่งนิ้ว ไม่เกินสิบแปดตัวอักษร

หมายความว่า คุณต้องพิมพ์อักษร ขนาด 1 ไพก้า หรือ 12 พ้อยท์ เป็นต้นไป
โดยความกว้างของ Glyph ต้องได้สัดส่วน (และไม่เป็นฟอนต์ผอมโปลิโอ) Space ไม่เบียดเสียดเยียดยัด
พิมพ์ไป 1 นิ้ว ห้ามมีอักษรเกิน 18 ตัว โอเค๊? ซึ่งโดยปกติ ไม่ถึงอยู่แร้ว  

ขอบคุณมากครับ

(อิอิ) เพิ่งสังเกตุว่าตัวเองเป็นเหา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พ.ย. 2010, 16:12 น. โดย DCPOC » บันทึกการเข้า
บอกไปละนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พ.ย. 2010, 16:05 น. โดย itemsafety » บันทึกการเข้า

รักกันนานๆนะครับ
อ๊าง~

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
เจ๋งนะคะเนี่ย ความรู้ปึ้กเลย เจ๋ง

หน้า: [1]