หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามครับ โยนไฟล์แฟลชไปอิลลัส  (อ่าน 5895 ครั้ง)
คือผมประสบปัญหา โยนไฟล์แฟลช(เป็นภาพวาดบรัชในแฟลช)ไปโปรแกรมอิลลาสเตรเตอร์แล้วสีมันเพี้ยนกระจายเลยครับ เลยอยากทราบว่ามันมีวิธีให้สีมันเหมือนกันกับในแฟลชไหมครับตอนโยนไปแล้ว ฝากรบกวนผู้รู้ด้วยครับ ไหว้

..ขณะนี้ผมใช้วิธีการจำเลขสีจากแฟลชมาแปะในอิลลาส ซึ่งรายละเอียดอย่างเยอะเลยครับสำหรับช่างกราฟฟิคง่อยๆเช่นผม อ๊าง~... อ้วก

หาร้านกรอบรูปและงานศิลปะได้ที่ nasilpgallery.com ได้นะเอ้อ
เข้ามา ตื่นเต้น เพราะผมไม่เคยประสบความสำเร็จในการเอารูปภาพจากแฟลชไปอีรัสเลย เวลาเอาเข้าไปมันจะพิการทุกครั้งไปซิน่า ไม่ใช่แต่สี บางชิ้นส่วนยังหายไปด้วย

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ลองเปลี่ยน document color mode ให้เป็น RGB ก่อน

แล้วค่อย copy ไฟล์แฟลช มาวาง ก๊อปจากหน้างานมาเลย(ผมลอง export แล้วมา place ใน illus มันไม่ยอมครับ งงเหมือนกัน)
สีก็ไม่เพี้ยนแล้วครับ(คิดว่าที่สีเพี้ยนเพราะว่า สีใน illus มันจะเซ็ตเป็น CMYK ไว้ แต่ไฟล์จากแฟลชน่าจะเป็น RGB)

ลองดูนะครับ  เจ๋ง

จะตายอย่างวีรบุรุษ หรือจะอยู่นานพอที่จะเห็นตัวเองกลายเป็นวายร้าย
ตอนนี้ถ้าเป็น CS5 มันจะมีวิธี Export อีกแบบนะครับ
คือ Export เป็น Adobe ____ (อะไรสักอย่าง อยู่บนๆ)
อันนี้สีไม่เพี้ยนครับ

ไม่แน่ใจว่ามีมาแต่ CS4 รึเปล่านะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
      คงต้องcs5ซินะครับ กรี๊ดดดดด เมื่อกี้ผมลองเดินไปกดของเครื่องแมคCS4 ก็มีให้ตั้งexportเป็นอิลลัสอะครับแต่มันอยู่ตัวเลือกที่5 อย่างอันบนๆที่พี่แอนว่ามันเป็นswf,pict file,jpeg,gif,ai,png (เรียงตามลำดับ)
      แต่ทำอันที่คุณnobetakungบอก ผลออกมาสีไม่เพี้ยนครับแต่มันไม่เอาอันที่เราไล่ซอฟเลยครับ มันมาเป็นชั้นๆสีเลย และบางชิ้นส่วนหายไป ก็คือไม่ได้อยู่ดีครับ ไว้ผมหาcs5มาลองexportดู แล้วจะมารายงานครับ ขอบคุณครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พ.ย. 2010, 15:23 น. โดย ไก๊...silicone duck! » บันทึกการเข้า

หาร้านกรอบรูปและงานศิลปะได้ที่ nasilpgallery.com ได้นะเอ้อ
ได้ผลยังไงมาเล่าสู่กันฟังด้วยนะครับ  กรี๊ดดดดด

จะตายอย่างวีรบุรุษ หรือจะอยู่นานพอที่จะเห็นตัวเองกลายเป็นวายร้าย
     ครับ หลังติดตั้งแล้ว ผมก็เปิดลองโปรแกรมโดยทันที ล่าสุดที่เห็นคือส่วน export นามสกุล.aiไม่มีมาให้แล้วครับ  งั้นเหรอ....แต่ผมก็เจอนามสกุลที่ไม่คุ้นตาและคาดว่าเป็นตัวเดียวกับพี่แอนบอก ชื่อนามสกุล.FXG เอาละซิ :55:มันคืออะไรและแปลงยังไงละทีนี้ ผมเลยขอถามอีกทีว่ามันต้องเอาไปใส่ในโปรแกรมไรอ่ะครับถึงประมวลไปอยู่ในอิลลัสได้  ไอ้มืดหมี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พ.ย. 2010, 09:01 น. โดย ไก๊...silicone duck! » บันทึกการเข้า

เปิดอีรัตน์แล้วโอเพ่นปกติเลยครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
     ในที่สุด ได้ละครับ! เกย์ออก เมื่อวานใจหายโยนเข้าอีรัตน์เลย ออกมามีแต่หน้ากระดาษเท่าไซ๊ส์ในแฟลชขาวๆ:55: ก็คือต้องกดopenละเลือกไฟล์FXGแบบรูปที่พี่แอนบอกเลยครับ โอย..ประหยัดเวลาการทำงานไปได้เป็นวันเลยครับ ขอบคุณพี่แอนและทุกคนในกระจู๋นี้เลยครับที่ช่วยชี้แนะ สุดยอดเลยครับ (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) ไหว้

ปล.ขอเพลงครับ
Wagner, The ride of the Valkyries

หน้า: [1]