หน้า: 1 2 3 [4]

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมปรับแบบเป็น smooth แล้ววรรณยุกต์หา  (อ่าน 17395 ครั้ง)
อีกอย่างหนึ่ง ที่เทมเพลตนายพล มี แต่ฟอนต์ทุกค่ายยังไม่มี คือใช้งานได้ทั้ง เข้ารหัส ASCII และยูนิโค้ด
อย่าง PSL ต้องแยกใช้กับ MS Office , ADOBE เก่า ที่เป็นASCII  ,ADOBE CS และ ADOBE CS4 ขึ้นไป
ถ้าใช้ เทมเพลตนายพล ฟอนต์เดียวจบ

ถ้าว่ากันตามมาตรฐานอันนี้ถือว่าไม่ดีครับ
แต่ที่นายพล + ซาฟิเร่ทำมามันเอาไว้แก้ปัญหาการเหลื่อมล้ำของมาตรฐานภาษาไทย
(รวมถึงพวกอี Unicode / ASCII) ในช่วงเปลี่ยนผ่าน
อีก 10 ปีปัญหานี้น่าจะหมดไป เราก็จะได้ใช้ฟอนต์มาตรฐานที่มาตรฐานจริงๆ ไม่ต้องมานั่งแฮ็กจ้ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
การแก้ปัญหาฟอนต์ยูนิโค้ด แบบนี้ ถือว่าไม่ถูกต้องนะครับ โดยหลักการ
เราต้องแก้ที่โครงสร้างก่อนเลย อันดับแรก ระบบภาษาไทยของเรายังไม่สมบูรณ์ 100%
มาตรฐานของเรายังไม่มี เอาฟอนต์ไปใช้กะโปรแกรมไม่ได้ผลลัพท์เหมือนกันหมด

การมาแก้ที่ฟอนต์ เป็นการแก้ที่ปลายเหตุ หรือ ไม่ตรงจุดครับ แต่ ณ วันนี้ ที่ไม่มีใครมาปูทาง
หรือทำอะไรเป็นรูปธรรม กับระบบภาษาไทยในคอมพิวเตอร์ เราก็จำเป็นต้องพึ่งพาเทคนิคพวกนี้ไปก่อน

คนที่มุ่งมาปฏิวัติระบบภาษาไทยในคอมพิวเตอร์ ณ วันนี้ที่ผมรู้จัก และเคารพมาก คือ อ.ขจร พีรกิจ
แห่ง thaiadobeuser.com ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พ.ย. 2010, 12:45 น. โดย itemsafety » บันทึกการเข้า

เปลี่ยนแนวคิดเพื่อการใช้ Typography ให้ถูกต้องตามหลักสากล
เคยโดนแกดุเหมือนกันครับ กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ได้ตัวแก้มาแล้วครับ ส่งให้ทุกคนแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พ.ย. 2010, 10:47 น. โดย itemsafety » บันทึกการเข้า

เปลี่ยนแนวคิดเพื่อการใช้ Typography ให้ถูกต้องตามหลักสากล
เพิ่งได้ใช้จริงจังครับ ซื้อรอบเดียวกันกับคุณรุ
พบปัญหาตามที่คุยกันเลยครับ  เศร้า

ผมรบกวนขอ Font แก้ไขด้วยครับ คุณ itemsafety

ขอเมล์ติดต่อไปทางคุณรุแล้วกันนะครับ 

ขอบคุณมากครับ  ปลื้ม
ขอที่คุณรุก็ได้ครับ ผมส่งไปให้คุณรุ คุณแอน แล้ว

ส่งต่อไปให้คุณหนึ่งเรียบร้อยแล้วครับ

ขอบคุณคุณลีโอมากๆ ครับที่ช่วยแก้ปัญหาเหล่านี้ครับ
ขอบคุณครับ ไหว้

ฎ หดได้ หื่น

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
หน้า: 1 2 3 [4]