หน้า: [1] 2 3 4

ผู้เขียน หัวข้อ: นิสัยคนไทยในบอร์ดชื่อดัง  (อ่าน 10193 ครั้ง)
1.Board Pantip.com

คนเล่นบอร์ดนี้ ส่วนใหญ่จะเป็น คนมีความคิด อบอุ่น มีน้ำใจ ชอบช่วยเหลือ
แล้วก้อ เก่งๆ กันทั้งนั้น

สังเกตได้ว่า คนในสังคม Pantip จะอยู่กันเป็นโต๊ะๆกลุ่มๆ
บางคนก็อยู่ 2 กลุ่มเลย...แล้วก้อจะเป็นขาประจำแทบทั้งนั้น

ช่วงอายุของคนเล่น บอร์ด Pantip ส่วนมาก "น่าจะโตๆกันแล้ว"
โตๆกันนี่ผมพูดถึง ด้านอายุทางความคิดนะครับ
เพราะแต่ละความเห็นเป็นผู้ใหญ่มาก...

ยกตัวอย่างเช่นถ้ามีคน มาPost สร้างความรำคาญคนใน Pantip จะเฉยๆเงียบๆ
จนพวกนั้น หยุด ไปเอง

((ผิดกับบอร์ดอื่นที่คนมักจะด่ากลับไปเลย ทำให้เกิด การด่ากันไปด่ากันมาไม่จบไม่สิ้น))

กระทู้ที่คนดูและตอบมากสุดที่ในบอร์ด Pantip.com
คือกระทู้ เกี่ยวกับปัญหาต่างๆ
ชาว Pantip หลายๆท่านจะช่วยกันเข้าไปแก้ปัญหา ให้ได้ทันที สิ่งนี้และครับที่ทำให้
เว็บบอร์ด Pantip ยังคง เอกลักษณ์ ได้ถึง ทุกวันนี้! ...^-^

(อบอุ่นจริงๆ)

2.เว็บ Mthai

คนที่มาแสดงความคิดเห็นใน Mthai เท่าที่ดูจะมี แทบทุกกลุ่ม
ตั้งแต่ บ้าบอล มีความรู้การศึกษา มีความคิด

ความคิดเห็นต่างๆที่อยู่ใน mthai นั้นจะเป็นความคิดเห็นที่ออกแนวรุนแรงซักหน่อย
แต่ เมื่ออ่านแล้วจะได้ข้อคิดหลายอย่างมาก...

สิ่งที่ไม่ดี ในบอร์ด mthai ก็เห็นจะมี
พวก

"ชอบด่าแบบไร้เหตุผล"
"ชอบทำให้ชาวบ้านเค้าหมดกำลังใจ"

พวกนี้จะปะปน อยู่มาก ในหัวข้อ INBOX และ ข่าวการเมือง
เป็นพวกน่ารำคาญประจำเว็บเลย

แต่โดยรวมแล้ว Mthai ก็เป็นแหล่งที่มีคนมีความคิดจำนวนมากเข้าไปรวมตัวกัน
ความคิดเห็นใน Mthai หลายๆ ความคิด เป็นที่น่าจับตามองมากๆ...

แม้บอร์ดนี้จะมีปลาเน่าอยู่บ้าง ((ที่ได้บอกไปแล้ว))
แต่ก็ถือว่า ภาพรวมนั้น ยอดเยี่ยมอยู่ไม่เสื่อมเลย คับ...^-^

3. Board Dek-d.com

อ่า...เว็บบอร์ดนี้ เป็นเว็บบอร์ดที่เรียกได้ว่า
"วัยรุ่นทั่วประเทศ...มาสุมหัวกันอยู่ในนี้"

มีวัยรุ่นแทบจะทุกรูปแบบเลยครับ
แต่ส่วนใหญ่ จะออกแนวน่าร้ากๆ ..สบายๆ ไม่เครียด ไม่อะไรมากมาย

มีเด็กเรียนเด็กเที่ยว เด็กบ้าเด็กบอ เด็กดี เด็กเลวอยู่เต็มไปหมดทั้งเว็บ

แต่ถ้าสังเกตจากการตอบกระทู้อย่างเดียวแล้ว
บอร์ดเด็กดี ถือเป็นบอร์ดที่ "มีแต่คนนิสัยน่าร้ากๆ" เต็มไปหมดเลยครับ 555

แต่สิ่งที่สามารถก่อให้เกิดความวุ่นวายได้มากที่สุดเลยก็คือ
"การPost กระทู้ล่อเป้า"

เพราะกระทู้เหล่านี้จะทำให้ สังคม Dek-d.com ปั่นป่วน เละเทะไปหมด
เรียกได้ว่าแทบจะดูไม่ได้เลย
จะมีคนด่ากันไปเถียงกันมา เต็มไปหมดทั้งเว็บ...ส่งผลกระทู้นั้น ดังขึ้นมาทันที

(ผิดกับ บอร์ด Pantip)
(แต่ก็นะ คนเล่นบอร์ดนี้ เป็นพวกวัยรุ่นกันนี่นา)

แต่ ยังไง เด็กดี ก็คือ เด็กดีละครับ ^-^
คนในบอร์ดนี้ยังน่ารักเสมอ เมื่อดูโดยภาพรวม

เด็กๆทุกคนในนี้พร้อมที่จะเป็นเพื่อนกัน ...ช่วยเหลือกัน
และส่วนใหญ่ก็ดูมีความคิดสร้างสรรค์ และดูจะเป็นผู้ใหญ่ที่ดีในอนาคตได้

และทุกๆคนก็ยังคงความเป็นเด็กไว้ได้อย่างดีเยี่ยม

เพราะ กระทู้ที่ดังที่สุดในนี้ นอกจากจะเป็นกระทู้ล่อเป้าแล้ว
ก็คงจะหนีไม่พ้น

"รุปน่าร้ากๆ!..."
"รูป หนุ่มหล่อ ในชุดนักเรียน"
"เบเบ๊ กับจอห์นเป็น..."

อ่ะไรทำนองนี้แหละคับ ^___^

4.บอร์ด Pramool.com

ถือเป็นบอร์ดที่มีคนเล่นเยอะมากกกกกกกกกๆๆๆ..มากๆ

ทำให้มีสังคมในบอร์ดแตกต่างกันไปตามแต่ละหัวข้อ
สรุปได้ยากเหมือนกัน ว่าคนในบอร์ดนี้ มันนิสัยยังไงกันแน่หว่า

มีทุกรูปแบบเลยครับ ตั้งแต่มีความคิด ชอบด่า ชอบว่า ชอบเถียง
ชอบช่วยเหลือ มีน้ำใจ

แต่ที่เห็นอยู่บ่อยๆก้อคงจะเป็นพวก "ลามก" นี่แหละครับ 555

แต่พวกนี้ก้อไม่ได้เลวร้ายอ่ะไรมากมายนะครับ เพราะยังคงเป็นพวกที่สร้าง สีสัน ให้บอร์ดนี้ได้เรื่อยๆ

สังเกตได้ว่า "พวกลามก" ที่ผมว่าในบอร์ดนี้ เป็นคนที่มีความสามารถใน การเขียนเอามากๆ
แถมยังมีจินตนาการสูง เหลือเกิน...

ไม่รู้จะพูดอะไรมากมายเกี่ยวกับบอร์ดนี้ เพราะคนมันหลากหลายเหลือเกิน
พูดง่ายๆ ว่าใครอยากเห็นสังคมไทยก็เข้าบอร์ดนี้แหละ
เพราะมันมีคนแทบทุกรูปแบบเลย

และจะมีพวกไม่รู้จะตอบอะไร ก็ ขุดๆๆๆๆกันไป

ถือว่าเป็น บอร์ดที่มีสีสัน มากๆ เลยละครับ อิอิ...

5. บอร์ด jabchai

บอร์ดจับฉ่ายเป็นยังไง

แตกต่างจากที่อื่นนิดหน่อย มีให้ใส่หน้าตา แล้วยังบังคับโหวตอีก

เป็นบอร์ดอมตะ ย้อนกลับไปดูได้ทุกอัน แถมใครโหวตอันหลังสุด ได้โชว์ข้อความด้วย

อันไหนติดเรต คนจะดูเยอะ (ทั้งที่จะเตือนว่า ต่ำกว่า 18 ห้ามเข้าต่างหาก)

6.บอร์ด ฟoนต์ฟอรั่ม

บอร์ดที่มีความอบอุ่น สร้างเสียงฮาได้ดี มักเล่นแกล้งกันเหมือนเด็กๆ มักมีการเปิดเผยยิ่งกว่าบอร์ดใดๆ ทำให้บอร์ดนี้ เต็มไปด้วยครับอบอุ่นคั่บคั่ง

อย่างมีความสุข เว็บบอร์ดไหนจะไม่สุขเท่า "ฟoนต์ฟอรั่ม" แล้วครับ

//สวัสดีชาวฟoนต์ฟอรั่มทุกคนครับ//

ที่มา:http://forum.mthai.com/view_topic.php?table_id=1&cate_id=34&post_id=53825
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พ.ย. 2010, 23:00 น. โดย หวานเจี๊ยบ » บันทึกการเข้า

//จะไม่แนะนำตัวและเผยผิวจนกว่าจะเป็นมังกร+++//
หูย ยินดีต้อนรับครับ แนะนำตัวกะเผยผิวได้เลยครับ กรี๊ดดดดด

หนุ่มอักษรรักแน่ รักแท้ตลอดกาล~
บอร์ดฟร้อนชอบเสพดราม่าค่า

เผยผิวเลยตะเอง ลันล้า
กำลังจะบอกว่าไปก็อปเขามาทำไม ไม่ให้เครดิต น่าเกลียดมากๆ

แต่ปิดท้ายแบบนี้ เออ พอให้อภัย กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หูย ยินดีต้อนรับครับ แนะนำตัวกะเผยผิวได้เลยครับ กรี๊ดดดดด
บอร์ดฟร้อนชอบเสพดราม่าค่า

เผยผิวเลยตะเอง ลันล้า

ต้องรอสักพักก่อนครับ พอโพสต์นานๆเข้า จะแนะนำตัวกับเผยผิวเอง
//ขอโทษครับ//

//จะไม่แนะนำตัวและเผยผิวจนกว่าจะเป็นมังกร+++//
ผมว่าเป็นคนในสังคมบอร์ดพันทิป  นี่เหนื่อยนะครับ เข้าไปอ่านแล้ว เครียด
เหมือนมีแต่คนพยายามโชว์ภูมิ หรือไม่ก็แสดงความคิดเห็นพยายามเป็นผู้ใหญ่
ซึ่งจริงๆ ก็เป็นผู้ใหญ่ที่เจ๋งนั่นแหละ แต่อ่านแล้วบอกตรงๆ ว่าเหนื่อยอะ
ขนาดเล่นมุก ยังรู้สึกเหมือนมุกผู้ใหญ้ผู้ใหญ่ จะทำตัวติงต๊องกันบ้างไม่ได้กันเลยใช่มั้ยที่นั่น ฮ่าๆๆ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
แล้วบอร์ดไหนน่าอยู่กว่ากันอ่ะ กรี๊ดดดดด

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้
แล้วบอร์ดไหนน่าอยู่กว่ากันอ่ะ กรี๊ดดดดด
ฟoนต์ฟอรั่ม ไงครับ  ลันล้า

เห็นควรจักรีด้วย หมีโหด~/

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
 เหวอ

ผมว่าเป็นคนในสังคมบอร์ดพันทิป  นี่เหนื่อยนะครับ เข้าไปอ่านแล้ว เครียด
เหมือนมีแต่คนพยายามโชว์ภูมิ หรือไม่ก็แสดงความคิดเห็นพยายามเป็นผู้ใหญ่
ซึ่งจริงๆ ก็เป็นผู้ใหญ่ที่เจ๋งนั่นแหละ แต่อ่านแล้วบอกตรงๆ ว่าเหนื่อยอะ
ขนาดเล่นมุก ยังรู้สึกเหมือนมุกผู้ใหญ้ผู้ใหญ่ จะทำตัวติงต๊องกันบ้างไม่ได้กันเลยใช่มั้ยที่นั่น ฮ่าๆๆ

เห็นด้วย ไม่สะใจวัยรุ่น  ชิ

ไปประมูลดีกว่า  กร๊าก กร๊าก กร๊าก

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
ถ้ำเกรียนน่ะนะ กร๊าก

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>
กากคลับดีกว่า  กรี๊ดดดดด

ดีไม่มีบอร์ดซังฯ

บอร์ดพอกเก็ต

กร๊าก

You Want Me To Believe?, Then Sworn Through Swords...

สรุปแล้ว คนในพันทิปคงต้องเป็นผู้ใหญ่อ่ะครับ

หน้า: [1] 2 3 4