หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8

ผู้เขียน หัวข้อ: @บทบาทสมมติ@  (อ่าน 22577 ครั้ง)
วันนี้ผมมีเกมมาให้เล่นกันครับ

กติกา

ผู้เล่นต้องสมมติ ตัวเองให้เป็นในบทบาทที่ตัวเองถูกกำหนดให้เป็น ในตัวละครนั้นๆ  จากสถานการณ์ที่กำหนดให้
จะก่อดราม่า จะวิชาการ  จะเกรียน โดยยกเหตุผลนานามาหักล้าง ชี้แจงอย่างไรก็ได้ แต่ต้องคิดว่าเราเป็นในบทบาทนั้นๆจริงๆ ใส่กันให้เต็มที่
โดยจะให้เลือก  ว่าตัวเองจะเป็นกลุ่มบุคคลใด เดี๋ยวจะกล่าวในลำดับต่อไป

มีข้อแม้อย่างนึงว่าว่า หากเกิดการบาดหมางกันขอให้จบลงในกระทู้นี้  นอกกระทู้นี้ ก็ยังพี่น้องกัน

โดยสถานการณ์มีดังนี้

ณ ประเทศสาระขันท์แห่งหนึ่ง เป็นสังคมเกษตรกรรม ถึงร้อยละ90 จัดอยู่ในประเทศกำลังพัฒนา มีแหล่งอุตสาหกรรมบ้างประปราย ตามเมืองหลวงและเมืองใหญ่ๆ  (ตรงนี้ขี้เกียจพิมพ์ละ เอาเป็นว่าประเทศที่รู้ๆกันนี่แหละ)

ซึ่งทางรัฐบาลเล็งเห็นถึงวิกฤติ ของพลังงาน จึงมีแผนโครงการ สร้างโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ขึ้น
จึงทำประชาพิจารณ์ถึงความคิดเห็น ผลดี และผลกระทบจากภาคส่วนต่างๆ

บทบาทหน้าที่สมมติมีดังนี้

1.กลุ่มของรัฐบาล
1.1  พี่เอ
1.2  พี่หมู
.
.

2.กลุ่มของฝ่ายค้าน
2.1  ลุงเป็ด
2.2 เอ็ม
.
.

3.กลุ่มNGO
3.1  พี่แอน
3.2  พี่เก้อ (ยัดเยียด)
.
.

4.กลุ่มนักวิชาการอิสระ
4.1  ลุงอ๋าห์
4.2  ศ.ดร.ณต
.
.

5.กลุ่มของผู้รับเหมา ผู้ประมูลสัมประทาน
5.1  พี่แอ้
5.2  พี่เต้ย
.
.

6.กลุ่มของประชาชนในพื้นของโครงการ
6.1   ไอซ์
6.2   พี่จักรี
.
.

7.บุคคลทั่วไป คนที่ดูข่าวจากสื่อต่างๆ ทีวี หนังสือพิมพ์ อินเตอร์เน็ท
7.1  พี่เจน
7.2  ต๊อป
.
.

ใครอยากอยู่ในบทบาทอะไร บอกมาเลยครับ  เมื่อครบทั้ง 7 กลุ่ม(อย่างน้อย 1 คน )
จึงจะทำการเปิดประชาพิจารณ์ ส่วนใครเพิ่งเปิดมาเจอ สามารถแอดเข้ากลุ่มได้ตลอด

โดยผมจะทำหน้าที่เป็นพิธีกร คอยลำดับ และสรุปเรื่อง สื่อกลางระหว่างแต่ละกลุ่ม

เอาละครับ

ได้เวลาสมัครสมาชิกของแต่ละกลุ่ม ณ บัดนี้....
(ไม่ปิดรับสมัครแต่จะเริ่มอภิปราย เมื่อมีสมาชิกครบทุกกลุ่มแล้ว)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ต.ค. 2010, 00:06 น. โดย daylight » บันทึกการเข้า

กินรอบวง
ฝ่ายไหนเป็นตัวโกงวะเนี่ย

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
เหมือนๆ จะโกงกันทุกฝ่ายนั่นแหล่ะ

2 คนข้างบน เป็นฝ่ายไหนดีครับ  อ๊าง~

กินรอบวง
กำลังคิดอยู่ว่าจะลง 1 2 หรือ 7 ดี  อ๊าง~

ขอเป็นกลุ่มที่ 6 ครับ

ยังกะ LIAR GAME  กร๊าก

ขอเป็นกลุ่ม 7 แล้วกัน

กลุ่มรัฐบาลครับ  เกรียน

อยากบริหารประเทศมานานละ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
เค้าเป็นกลุ่มที่ ๕ ให้นะ ว่าแต่เล่นยังไงเหรอ
ไม่เคยเถียงกะใครด้วยดิ..  อ๊าง~

รัฐบาลครับ  เกย์แอบ
ขอมีงานทำก่อนละวะ

ไม่รู้เรื่องโรงไฟฟ้านิวเคลียร์เลยนะ  ไอ้มืดหมี
เอาเรื่องกระเช้าขึ้นภูกระดึงแทนได้ไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ต.ค. 2010, 10:33 น. โดย •หมูหมู•™ » บันทึกการเข้า

กำลังโหลดข้อมูล .....
รัฐบาลครับ  เกย์แอบ
ขอมีงานทำก่อนละวะ

ไม่รู้เรื่องโรงไฟฟ้านิวเคลียร์เลยนะ  ไอ้มืดหมี
เอาเรื่องกระเช้าขึ้นภูกระดึงแทนได้ไหม

ก็เหมาะแล้วนี่ครับ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
รู้เรื่องมาถกกันไม่สนุกกว่าเหรอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ต.ค. 2010, 10:41 น. โดย •หมูหมู•™ » บันทึกการเข้า

ฮือๆ~
เค้าเล่นมุกเว้ย

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
 กร๊าก  ฮะๆๆๆ

เอ้า ผมกำลังอินกะฝ่ายรัฐบาล

3 ต้องเก้อครับ
5 นี่ให้ลุงอ๋า กะพี่เต้ยเลยครับ
กร๊าก

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8